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 Naandika kwa kalamu iliyojaa sikitiko!  
 Salamu zangu zikufikieni popote mlipo Tanzania na nje yake. 
 
 Tupo kwenye toleo letu la 35, mwezi huu wa Agosti, 2024.  
Huu ni mwezi uliyobeba sikitiko kuu katika familia hii ya Jamvi la Sim-
ulizi baada ya kuondokewa na mwanzilishi mwenza wa jarida hili 
pamoja na NGO ya Kitabu Maisha. 
 
 Habari hii nzito ilikuwa kama wingu nene, jeusi lenye kila dalili 
ya mvua isiyokuwepo. Siku ya tarehe 19 Agosti tulipokea taarifa iliyotu-
tia simanzi juu ya mpendwa wetu Rey Stanley na siku tatu kama si nne 
baadae, asubuhi tulipokea taarifa ya kifo chake. 
 
 Tuna majonzi na hatuna la zaidi! 
 
 Endelea kuburudika na jarida ulipendalo! 
 
 
 Richard Mwambe 
 CEO Jamvi la Simulizi. 
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Twaha Omary Yusuph ndilo jina langu hali-
si, jina la utani MICHU au SPIDER, 
mtandaoni na kwenye uandishi natambulika 
kama Twahir Yusuph. 
 
Ni Mwandishi, Referee na Fundi umeme wa 
magari. Awali niliota kuja kuwa mwalimu na 
mchezaji mpira wa miguu, sikujua ningejiga-
wa vipi, ila hivyo ndivyo vitu vilivyonivutia 
na kuvipenda zaidi, haswa mchezo wa mpira 
wa miguu. 
 
Nikakazana kwenye boli, nilikuwa naupiga 
mwingi mno, huenda ni kutokana nilishea 
nao damu! Ndio, baba yangu alikuwa 
mwamuzi wa mpira wa miguu Tanzania, 
kipindi hicho alishastaafu. 
 
Miaka miwili mbele nikawa mwamuzi wa 
mpira wa miguu Tanzania anaetambulika na 
shirikisho, hapo tayari naandika, Ila sikuwa 
mwandishi. 
 
Nilianza(ga) tangu nikiyaishi mahusiano 
yangu ya kwanza kabisa 2012 nikiwa kidato 
cha pili Tandika sekondari, niliandika kwa 
sababu ya mwanamke. Nilimiliki counter 
book mahususi, humo kulikuwa na hadithi 
moja ya mapenzi, na makala kemkem za 
mahaba, zote nikimwandikia ayuni wangu. 
 
2015 nilipoanza kumiliki simu janja, nikawa 
nazipost zile makala hadharani, mtandaoni. 
Nilichoficha ni picha ya niliyemkusudia tu, 
alikuwa mrembo sana kabla hawajaniibia. 
 
Hata baada ya penzi lile kuwa kibidubidu 

sikuacha kuandika, tayari kalamu 
ilishaingia kwenye orodha ya starehe 
zangu, niliandika kwa mapenzi, nikawa 
nawasoma pia waandishi wa mtandaoni. 
Hussein Molito akawa favorite kwangu, 
alichokiandika niliona tunaendana.. 
 
Mwezi wa sita 2021, nilikutana na 
mwandishi wa makala mtandaoni, Juma 
Omary Mussa, alivutiwa na art yangu, 
akanisogeza kwa rafikize wabobevu 
kwenye uandishi wa makala, waliounda 
kundi la Story fupi Challenge, na huo 
ndio ukawa mwanzo wa safari yangu ya 
kiuandishi. 
 
Mwaka 2023 nikachapa kitabu changu 
cha kwanza UA LA MWANDISHI, hadi 
kinatoka. Nizipeleke shukrani zangu za 
dhati kwa kaka kibonge, MuddyB Mwa-
naharakati, mshkaji ananidai pa kubwa 
sana.  
 
Hapo ikawa nimetimiza moja ya mata-
manio yangu, nilifurahia kuwa mwandi-
shi mwenye kitabu, tena kikichapwa na  
Role Model wangu wa uandishi, Hussein 
Omary Molito.  
 
Changamoto kubwa ya mwandishi ni 
soko, haswa kwa sisi chipukizi. Maandi-
shi yanahitaji sana watu, na mtu wa ku-
kupa mkono unyanyuke, je unao? 
 
Kuna wazee wa komenti za moto uki-
post kava jipya la hadithi mtandaoni 
"Hichi mapema tu, uniletee nakala 
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MWANDISHI WETU:  

 TWAHA OMARY YUSUPH ‘SPIDER’  

yangu" kikitoka, yayu, 
humuoni. 
 
Nilikuwa mwandishi wa 
makala, hatimaye sasa 
naandika hadithi, isin-
gekuwa kukumbwa na 
maradhi hadi sasa ning-
ekuwa na vitabu vinne 
sokoni. 
 
UA LA MWANDISHI, 
HAPPY NEW YEAR, 
KABLA SIJAFA na 
MOGARAH. 
 
Ushauri wangu kwa 
waandishi wenzangu, 
haswa sisi tunaochipukia, 
TUSIACHE KUANDI-
KA, hata Mwenyezimun-
gu hakuiumba Dunia 
kwa siku moja, Let's keep 
it up. 
 
HAIJAISHA HADI 
IISHE. 
 
Ili kuzipata kazi zake 
tembelea facebook 
akaunt yake: Twahir 
Yusuph. 
Au Whatsapp:  
0689043436 

Toleo la 35 linatua kwa mwandishi huyu utayemsoma. Twaha Omary 
Yusuph au mwite „Spider‟. Mimi ni nani basi nianze kuzungumza 

kuhusu yeye ilhali mwenyewe yupo?  
 

Lengo mojawapo la jarida hili ni kuwaweka hadharani waandishi 
unaowajua na usiowajua ili uwasome na uwajue vyema na uwaunge 

mkono katika harakati zao. Karibu jamvini, keti nasi! 



 

 

SHANGWE  
 
HEDHI SIO SIRI 
Miongoni mwa changamoto inayokabili jamii yetu kwa 
ukubwa wake ni kufanya suala la hedhi kuwa 
Siri.Wazazi/walezi KUSHINDWA kufunguka kuhusu 
hedhi na kuwaandaa watoto kabla ya umri kufika ili 
ukifika wasishtuke na kuona ni jambo la ajabu, lakini 
wengine hata baada ya jambo hilo KUTOKEA Huwa 
wanashindwa kutoa elimu na kuwasukumia watu wen-
gine ndio watoe elimu hiyo, ambapo hao watu wengine 
wanaweza kutoa elimu sahihi ama lah. Wengine hufika 
mbali na kuitumia hiyo nafasi kuwarubuni watoto na 
kuwafanyia mambo mabaya. 
Wengine kwa kukosa elimu sahihi na kuambiwa na 
watu wasio sahihi wanatumbukia kwenye mabalaa 
mbalimbali. 
 
Pamoja na mambo mengine kitabu Cha SHANGWE 
kimeelezea kwa upana usiri wa HEDHI na matokeo 
yake katika jamii lakini pia kimetoa suluhisho la nini 
kifanyike kuondosha changamoto hii.  
 
TAREHE 30 MWEZI Huu (Agosti) katika Shule ya 
Sekondari ya Kibasila, tutakitambulisha kitabu cha 
SHANGWE, tutatoa elimu ya hedhi salama na kugawa 
pedi za pacify kwa wanafunzi. 
SHANGWE, HEDHI SIO SIRI Ndio slogan yetu 
Shiriki nasi kuwapa watu shangwe kwa SHILINGI 
10,000/= tu ukinunua kitabu utakua umechangia UN-
UNUZI WA 
TAULO za kike 
kwa wanafunzi 
wanaoishi 
kwenye mazingira 
magumu. 
 
Inawezekana kwa 
Mimi na wewe 
kushiriki pamoja. 
 
0653544133 tigo 
Mariam Mbano. 
 
Ukilipia toa taa-
rifa 
 

 
Kitabu hiki kimeandikwa na Richard Mwambe... 
 
‗PT -  502  - B. PEGAN X‘ Ndiyo chanzo cha yote. 
Mfumo maalum wa usalama uliopachikwa kwenye 
ndegevita mpya kabisa ya kisasa na ya kwanza Afrika 
unatikisa matajiri wanaomiliki maisha ya watu na 
kutengeneza pesa kwa kutoa roho zisizo hatia. 
 
Serikali na Jeshi la Wananchi Tanzania wanafanya ma-
nunuzi ya ndegevita tatu zenye mfumo huo hatari wa 
kujilinda na kung‘amua makombora achilia mbali 
kushambulia. 
 
Lakini ndege hiyo inatekwa na wajuvi huku ndani yake 
ikiwa na makepteni watatu. 
 
Huku Tanzania, kiza kinene kinatanda juu ya hilo. 
Vikao haviishi ili kujua hatima ya yote. TSA1 Kaman-
da Amata anafunga mjadala kwa kuingia msambweni. 
Anaanzia Dar es salaam, Zanzibar, Islamabad mpaka 
Kashmir. 
 
Je nini huko kitajiri? Hii hapa OPERESHENI 
KASHMIR, kalamu ya ‗Mmwela‘ aliyebarikiwa. 
 
Kitabu hiki kinapatikana  
Dar es salaam, Duka la Kona ya Riwaya 
Simu namba 0655248085 
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Kutoka toleo lililopita... 

Mwandishi anaieleza jamii umuhimu wa ku-

toa shukrani pale mtu anapofanyiwa hisani 

na mtu mwingine. Katika shairi la ―Punda‖  

mwandishi ameonesha jinsi baadhi ya watu 

wasivyo na shukrani kwa wenzao pale 

wanapotendewa mema. Mwandishi ameone-

sha kuwa mwandamu asiye na shukrani hata 

umfanyie wema kiasi gani hawezi kutoa 

shukrani. Ameelezea kuwa mtu asiye na 

shukrani ni vyema kuachana naye au 

kumtenga (kutengana naye) kabisa. Anase-

ma; 

“Punda hakumbuki wema, hata kwa mchunga 

wake, 

Humpa mwingi mtama, na maji  anufaike, 

Katu haiwi salama, shukrani zake mateke, 

Ndiyo tabia ya punda, kurusha rusha mateke, 

Kuchunga akikushinda, muwachiye ende zake.” 

Katika ubeti huu, mwandishi anasisitiza 

umuhimu wa kutoa shukrani pale tuna-

pofanyiwa fadhila au jambo jema. 

UJUMBE 

Ø  Dhana potofu ya kudhani bila ya kuwa 

na uhakika wa mambo haifai katika jamii 

kwa sababu hupotosha ukweli wa mambo. 

Ø  Mapenzi na ndoa ya dhati ni muhimu 

katika jamii zetu 

Ø  Ukoloni mamboleo, uongozi mbaya, 

rushwa na ukosefu wa elimu ni baadhi ya 

vikwazo vya ujenzi wa jamii mpya hapa 

nchini. 

Ø  Maadili mema na maonyo ni njia pekee 

ya kuiweka jamii katika misingi ya haki na 

usawa. 

FALSAFA 

Mwandishi anaamini kuwa maadili 

mema na maonyo ni njia pekee ya 

kuiweka jamii katika msimamo na  

mwenendo bora wa maisha na 

anatetea misingi ya haki na utu kati-

ka jamii. 

MSIMAMO 

Msimamo wa mwandishi una hali ya 

udhanifu kwani amejadili baadhi ya 

mambo kwa kudhani tu bila kuwa na 

misingi ya kisayansi. 

FANI 

a) Muundo 

Mwandishi ametumia miundo 

tofauti katika diwani hii kama vile; 

Ø  Tarbia (mistari 4) katika shairi la 

Kisomo cha manufaa, 

Ø  Tathlitha (mistari 3) katika shairi 

la ―Kujitawala‖ (uk 7-8). 

Ø  Takhimisa  (sabilia) – mistari 5 na 

kuendelea katika shairi la ―Punda‖ 

na shairi la ―Bahati‖. 

b)Mtindo 

Mtindo uliotumika ni ule unaofuata 

kanuni za kimapokeo yaani urari wa 

vina na mizani pamoja na mpangilio 

wa beti. Karibu mashairi yote yana 

vina vya kati na mwisho isipokuwa 

katika mashairi ya 

―Kimbunga‖,―Dumuzi‘, 

―Madereva‖,―Chuwi‖ yana nusu 

mstari katika kituo. 

c)Matumizi ya Lugha 

Mwandishi ametumia lugha rahisi 

iliyoshehenezwa lahaja ya Kiunguja 

yenye mafumbo na taswira mbali 

mbali pamoja na  tamathali za semi 

kidogo na misemo kwa kiasi. 
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PITIO LA  
VITABU 

d) Tamathali za semi 

Tashibiha 

Ø  Kwenye shairi la ―Sifa 

ya Mke‖ (uk 40) 

·         Ufedhuli na uovu kama 

yake mazoea. 

·         Awe kama malaika 

mzuri kupindukiya 

Tafsida 

Mwandishi ametumia 

mbinu ya kufumba kwa 

kusema maneno makali, 

machafu, matusi kwa ku-

tumia tafsida. Mfano shairi 

la ―Nyang‘au‖ linahusu ta-

maa, Paka‖ linahusu wizi, 

shairi la ―Dumuzi‖ linake-

mea uvivu,n.k. 

Mbinu Nyingine za 

Kisanaa 

 

 

Inaendelea Ukurasa wa 25 



 

 

 
Madame Neema Mgao, 

 
+255 763 013 206. 
The Magic Author, 
Dodoma,TANZANIA. 
 
 
 
 
Kumekucha tena; siku mpya na mambo mapya. Katika 
makala ya Saikolojia mwezi huu nimeona tuangazie 
jambo nyeti sana la malezi kwa watoto na vijana wetu. 
Naliita nyeti kwa kuwa, msingi wa maisha na tabia za 
mwanadamu huanza kujengwa tangu utotoni kabisa.  
 
Hakuna mtu anayezaliwa tu na kukua bila kujengewa 
misingi ya kuishi. Mtoto anapozaliwa hupita katika 
hatua mbalimbali hadi kufikia utu uzima. 
Zipo hatua mbalimbali ambazo wanasaikolojia wengi 
wamezitanabahisha katika ukuaji wa mtoto, kwamba ni 
lazima azipitie hatua hizo tena kiukamilifu ili kuweza 
kukamilisha ule mzunguko wa ukuaji wake bila kuruka 
hatua hata moja. Mzazi au mlezi unapaswa kushuhudia 
hatua zote za ukuaji wa mtoto wako. 
Tuone hatua za ukuaji wa mtoto. 
 
MWAKA  0-1. 
Hii na hatua ya awali kabisa, katika hatua hii mtoto hu-
jifunza kula tu. Katika hatua hii wanasaikolojia wengi 
wametanabahisha kuwa ni hatua hii ambapo mtoto kila  
anachoshika yeye hupeleka kinywani. 
 
MIAKA  1-3. 
Hapa ni muhimu sana kwani katika hatua hii furaha ya 
mtoto huwa katika njia ya haja kubwa. Hatua hii ni mu-
himu sana mzazi akaisimamia vizuri ili mtoto ajue kuwa 
njia ya haja kubwa ni kwaajili ya kutoa haja kubwa tu. 
Ni katika hatua hii ambapo mtoto asiposimamiwa vi-
zuri anaweza baadae kuwa muumini wa mapenzi kin-
yume na maumbile au ushoga. Hapa mtoto anapojinyea 
usimfokee bali mfundishe kuwa ipo sehemu maalumu 
kwa ajili ya kufurahia kutoa haja kubwa.  
 
Mtoto asipoifurahia hatua hii, au amejisaidia wewe 
mzazi au mlezi umemfokea, umempiga, utamfanya 
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airuke hatua hii maana ataikosa ile raha. Na kwakuwa 
njia ile ina raha na wewe umemzuia mtoto kuipata 
kwa ukali wako, utamfanya baadae atumbukie kwenye 
kushiriki mapenzi ya jinsia moja. Na akianza kuingili-
wa kinyume na maumbile na kuanza kuihisi ile raha 
ya kwenye njia ya haja kubwa, basi mtoto au kijana 
huyu kumbadilisha itagharimu saana. MWACHE 
MTOTO AFURAHIE KUTOA HAJA KUBWA. 
 
MIAKA 3-5. 
Hii ni hatua ambayo tunaweza kusema ndio msingi 
wa tabia za mwanadamu. Katika umri huu ndio hapa 
utaona mtoto wa kiume anakua karibu zaidi na mama 
yake, na mtoto wa kike anakua karibu sana na baba 
yake. Ndio ule msemo ya kuwa mtoto wa kike an-
ampenda baba yake na wa kiume anampenda mama 
yake. Ni tabia ambayo kiuhalisia sio nzuri na inama-
dhara sana hapo baadae. 
Wanasaikolojia wengi wanasema kuwa tabia hii 
isipokemewa mwanzoni kabisa inapomea ndio hapo 
baadae humfanya kijana apende kukaa katika kundi la 
wanawake ilihali yeye ni wa kiume, au binti apende 
kukaa kwenye kundi la wanaume . 
Wameenda mbali zaidi na kugundua kuwa hata mava-
zi hasa upande wa mtoto wa kike anapokua karibu na 
baba. Wakati baba anawaza kumtengeneza binti awe 
imara na jasiri basi atajikuta anamzoesha mtoto wa 
kike kuvaa sana mavazi ya kiume. Sijasema kwamba 
watoto wasiwe karibu na wazazi wao, la, nachomaan-
isha ni wazazi kuwa na kiasi katika ukaribu na watoto 
wao wenye jinsia tofauti na zao.  
Tofauti na hivyo, mzazi atajikuta anamtengeneza kija-
na wa kiume anaedekadeka hovyo kama mama yake, 
na kijana wa kike anaekua mbabe mbabe kama baba 
yake. 
 
5 - BALEHE. 
Huu ni wakati ambao mwanadamu anakuwa na hisia 
sana na jinsia tofauti na yeye. Hatua hii huchagizwa 
au huchochewa na hatua ya 3, kwamba kama mtoto 
aliachwa awe karibu na baba yake sana basi ataka-
pokuwa katika hatua hii ndio muda atakua anapenda 
sana kuwa karibu na wanaume. Au mtoto wa kiume 
kama hakusimamiwa kiukamilifu basi ndio muda am-
bao asilimia kubwa ya rafiki zake watakua ni rafiki wa 
kike. Ingawa, jamii inaweza kusema ―yule ndivyo 
alivyo, anapenda marafiki wa kike ilihali yeye ni wa 
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kiume, au anapenda marafiki wa kiume ilihali yeye ni 
wa kike‖. Jamii imechukulia kuwa ni jambo la kawai-
da ila kiuhalisia kabisa sio jambo zuri.  
Hatua hii isiposimamiwa basi ndio tunapata kuona 
mashoga, au mimba za utotoni. Nasisitiza hatua hii 
isimamiwe ipasavyo. 
 
BALEHE MPAKA KIFO. 
Hapa ndio mwanadamu ameshakamilika sasa, tunam-
pata mwanadamu ambae ndio ameshapitia hatua zile 
nne zote huko juu. Hapa ndio tunampata mwana-
damu kamili kwamba kama alipikwa sawasawa basi 
jamii itampata muungwana, na kama hakulelewa 
sawasawa basi ndio jamii itashuhudia kizazi cha 
hovyo sana.  
MZAZI AU MLEZI, ILI KUMPATA MWANA-
DAMU MWENYE MATOKEO CHANYA KATI-
KA MAISHA YA WATU WENGI, BASI YA-
KUPASA KUHAKIKISHA HATUA ZILE 4 ZA 
MUHIMU UMEZIFANYA KIUKAMILIFU ILI 
USIJE KUTULETEA KITUKO KATIKA JAMII. 
Jamii hivi sasa inashuhudia mmomonyoko wa maa-
dili kwa vijana wetu. Mmomonyoko huu umekua ni 
wa kiwango kikubwa saana katika miaka ya hivi ka-
ribuni kutokana na uchagizwaji wa mambo kadha wa 
kadha, tuone baadhi ya mambo hayo:- 
 
A]. MALEZI MABOVU. 
Katika hatua ya 4, ama hatua ya balehe, hapa wazazi 
wengi hufanya makosa sana. Ile hali ya urafiki kupiti-
liza kwa mtoto wakidhani kuwa wanafanya vizuri 
kumbe ndio wanakosea. Mama anamsimulia mtoto 
wake wa kike mwenye miaka 22 pengine, anamsim-
ulia namna anavyotongozwa na vijana, au baba anap-
omsimulia kijana wake wa kiume namna alivyolala na 
binti fulani wa mitandaoni au binti wa mtaani. 
 
NINI KINAZALISHWA AKILINI MWA VIJANA 
HAWA WAWILI WALIO NA URAFIKI KUPITI-
LIZA KWA WAZAZI AU WALEZI WAO?. 
Kinachozalishwa ni dharau kwa wazazi wao. Mtoto 
wa kike kwanza hatomuheshimu huyo mama  na pia 
kisaikolojia hatomuheshimu baba yake, kwa maana 
ataona kuwa baba ameshindwa kumdhibiti mama 
mpaka anatongozwa na vijana wadogo. Na vivyo 
hivyo kwa mtoto wa kiume, hatomuheshimu baba 
yake. Ndio!  Baba si amemfanya mtoto kuwa msiri 
wake! Mtoto hatomuheshimu baba na pia ataona ku-

wa mama ameshindwa kucheza nafasi yake kumdhibiti 
baba mpaka baba anatoka na mabinti mtaa wa nne. Hii 
itapelekea dharau hata kwa wababa au kwa wamama 
wengine. Ndio itapelekea mtoto wa kike kuwa na ma-
husiano na wanaume wanaomzidi umri. Kwakuwa 
ameshamdharau baba yake kule nyumbani, vipi wa 
mwenzie atamheshimu? Itapelekea pia mtoto wa kiume 
kuona kuwa ni kawaida na hatoumia atakapoanzisha 
mahusiano na wanawake wenye umri sawa na mama 
yake. Hii ni kwa sababu ile ile, ameshamdharau mama 
yake hivyo hatoona kama kuna ubaya kuwa na mahusi-
ano na mmama. Wenyewe wanakauli pendwa ya kilaana 
kuwa UMRI NI NAMBA. Wazazi na walezi ndio wa 
kulaumiwa kwa kusababisha mmomonyoko huu 
mkubwa sana wa maadili. 
 
―NICHUKUE NAFASI HII KUTOA POLE KWA 
FAMILIA  YA MWASISI MWENZA WA JARIDA 
LA NGURUMO YA MWANDISHI KUFUATIA 
KUONDOKEWA NA MPENDWA WETU BI. EZA-
NIA KAMANA [REY STANLEY]. MUNGU AMPE 
PUMZIKO LA MILELE MPENDWA WETU. 
 
RAHA YA MILELE UMPE EEH BWANA,NA 
MWANGA WA MILELE UMUANGAZIE, 
APUMZIKE KWA AMANI, AMINA.  
 
Kwa leo tuishie hapa,hadi wakati mwingine tena Mungu 
akipenda tutaangazia sababu nyinginezo pia. Kwa 
ushauri kuhusiana na maswala ya ndoa, malezi, mahusi-
ano na maisha kwa ujumla wasiliana na mimi kwa 
whats‘app no.+255 746 139 654, au nipigie simu kupitia 
+255 763 013 206. 
 
The Magic Author, 
Madame Neema Mgao, 
Dodoma,TANZANIA. 



 

 

 
SHANGWE ni simulizi iliyoandikwa 
kwa ushirikiano wa waandishi watatu, 
ambao ni Mohammed Hammie, Mari-
am Mbano na Hamisi Kibari, wote 
wakiwa washindi wa tuzo mbalimbali 
za kitaifa na kimataifa. Hii ni simulizi 
inayomhusu msichana anayeanzisha 
harakati za hedhi salama shuleni baada 
ya kupitia magumu kadhaa. 
 
Wazo la kuandika simulizi hii limetoka-
na na binti aitwaye Johan Hoppness. 
Msichana huyu aliwahi kuanzisha hara-
kati za hedhi salama katika Shule ya 
Sekondari ya Ilkiding'a iliyopo mkoani 
Arusha mwaka 2021 hadi 2023 ali-
pohitimu Kidato cha Nne. Johan ni 
zao la mradi wa kitabu kilichoandikwa 
na Mohammed Hammie cha Maji 
Mandiga. 
 
Kwenye kitabu hiki mhusika mkuu ni 
msichana tuliyempa jina la 
SHANGWE. SHANGWE anawakili-
sha kundi kubwa la wasichana ambao 
wanapitia changamoto za kupata hedhi 
salama kutokana na kukosa maarifa ya 
suala hili la asili kufanywa siri kutokana 
na baadhi ya imani za mila na tamaduni 
zetu. 
 
Tofauti na imani iliyopo kuwa 
wasichana hawawezi kujipambania 
dhidi ya matatizo yao, SHANGWE 
anathubutu na kuwaonesha upande wa 
pili kuwa inawezekana msichana kupa-
za sauti na kupigania anachokiamini 
hadi kujikomboa. 
 
Kwa sababu hali ya hedhi iliyomtokea 
ilikuwa ngeni maishani mwake, 
Shangwe alianza harakati za kusaka 
ukweli. Alipoujua, ndipo alipoanza 

kuyasaka maarifa sahihi. Misukosuko, 
fedheha, vitisho na hatari alizokutana 
nazo havikuwa kikwazo kuleta 
SHANGWE kwa wasichana wanzake 
waliopitia changamoto ya hedhi sala-
ma. 
 
Mapito yake kwenye simulizi hii ya-
natoa nafasi ya kuwafanya wasichana 
wengine kujijengea ujasiri wa 
kujiamini, kuthubutu na kuchukua 
hatua hasa wanapokuwa kizani. Len-
go ni kuhakikisha wakati wa hedhi 
wanakuwa salama na kuhudhuria 
masomo yao kwa mustakabali wa 
ustawi wa maendeleo yao ya baadae. 
Waandishi wa kitabu hiki wanaamini 
kuwa ikiwa simulizi hii itawafikia 
wasichana wengi nchini, waalimu na 
hata wazazi Tanzania basi itakuwa ni 
ukombozi mkubwa kwao na jamii 
kwa ujumla katika kujitambua hasa 
linapokuja suala la hedhi na hedhi 
salama. 
 
Kitabu cha SHANGWE kimekuja 
wakati mwafaka ambapo utafiti 
uliofanywa na Taasisi ya Utafiti wa 
Magonjwa ya Binadamu (NIMR) 
ulionesha ukosefu wa vyumba vya 
kujisitiri kwa wanafunzi wa kike wa-
kati wa hedhi shuleni, umefanya 
baadhi yao kutumia vichaka. 
Pia umebaini asilimia 60 ya 
wasichana kushindwa kumudu gha-
rama za ununuzi wa taulo za kike, 
hivyo kutumia vifaa visivyo salama 
kiafya. 
 
Utafiti huo uliofanyika mwaka 2021, 
uliwahusisha wasichana takribani 
10,516,801 katika shule 294 kwenye 
mikioa 16 kote nchini. 

Pia kwa mujibu wa Wizara ya 
Afya Tanzania, takwimu zi-
naonesha kuwa hapa nchini 
wanawake na wasichana zaidi ya 
milioni 13, wenye umri kati ya 
miaka 15 hadi 49 hupata hedhi 
kila mwaka. Na idadi hii ni 
kubwa, hivyo jamii ina kila saba-
bu ya kuhakikisha kuwa kundi 
hili linapata huduma bora wakati 
wa hedhi ikiwemo kuhakikisha 
uwepo wa maji, sabuni na taulo 
za kike ili kufanya hedhi iwe 
salama kwao. 
Huu ni msukumo mwingine 
uliofanya muunganiko wa 
waandishi wa kitabu cha 
SHANGWE wakae chini na 
kuandika simulizi inayounga 
mkono jitihada za serikali kwa 
kutumia fasihi andishi ili 
kuhakikisha jamii inapata elimu 
ya hedhi salama. 
 
―Hedhi sio balaa, sio siri, sio 
ugonjwa na wala sio laana bali ni 
mabadiliko ya hali ya kawaida 
yanayomtokea mwanamke au 
msichana mara baada ya kupevu-
ka‖ aliwahi kusema aliyekuwa 
Waziri wa Afya, Ummy Mwali-
mu (Mb). 
 
Kitabu cha SHANGWE ki-
methibitishwa lugha na Baraza la 
Kiswahili la Taifa (BAKITA) 
hivyo kinaweza kusomwa na wa-
tu wa kila rika. Kitabu ki-
metunukiwa cheti nambari 
BKT/ITH/25/24. 
 
Jalada ya kitabu cha 
SHANGWE limechorwa na 
Chris Katembo ambaye ni 
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mchoraji wa siku nyingi wa ku-
jitegemea. Ni mchoraji wa katuni na 
vielelezo vya vitabu kwa takribani 
miaka 25 sasa. 
 
Kimehaririwa na Ndugu Jonathan 
Ngua, yeye ni afisa elimu katika 
Kaunti ya Kilifi nchini Kenya. Ana 
shahada ya ualimu (BAED) katika 
Chuo Kikuu cha Mount Kenya. Pia 
ni mwalimu, mtunzi na mhariri wa 
kazi za fasihi ya Kiswahili.  
 
Kitabu cha SHANGWE kinachoto-
ka leo (Agosti 30) kina timu kubwa 
iliyokizunguka. Nyuma ya posters 
zote yupo mtu makini Ndugu Ki-
zito Mpangala ili kuhakikisha kazi 
inakuwa ya viwango. 
 
Waandishi wa kitabu cha 
SHANGWE wanatabaruku kitabu 
hiki kwa wasichana na wanawake 
wote ulimwenguni ambao wanapitia 
madhila na misukosuko ya kukosa 
hedhi salama na pia kugubikwa na 
maisha ya mila na utamaduni ulio-
pitwa na wakati katika jamii zao ku-
husu hedhi, hasa wasichana wadogo 
shuleni ambao mara nyingi wame-
nyimwa fursa kuijua elimu ya 
hedhi. 

09 MAKALA/MATANGAZO 
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Muamar Muham-

mad Abu Minyar Al - 

Gadafi 

 

 

Inaendelea... 

 

 

 

 

 

 

 

Wafuasi walipongeza utawala wa Gaddafi kwa 

kuunda jamii yenye usawa kupitia marekebisho ya ndani. 

Walisisitiza mafanikio ya serikali katika kupambana na 

ukosefu wa makazi, kuhakikisha upatikanaji wa chakula na 

maji salama ya kunywa, na maboresho makubwa katika 

elimu. Wafuasi pia walipongeza mafanikio katika huduma 

za afya, wakisifu huduma za afya bure kwa wote zilizo-

andaliwa chini ya utawala wa Gaddafi, ambapo magonjwa 

kama kipindupindu na homa ya matumbo yalidhibitiwa na 

maisha ya watu yalizidi kuwa bora. 

 

Matibabu ya serikali ya Gaddafi kwa Walybia wasio 

wa Kiarabu yalipata ukosoaji kutoka kwa wapigania haki za 

binadamu, ambapo Waberber wa asili, Wataliani, Waya-

hudi, wakimbizi, na wafanyakazi wa kigeni walikumbana na 

mateso katika Libya ya Gaddafi. Vikundi vya haki za 

binadamu pia vilikosoa matibabu ya wahamiaji, ikiwa ni 

pamoja na wale wanaotafuta hifadhi, ambao walitumia Lib-

ya ya Gaddafi kama njia ya kuelekea Ulaya. Wakati wa Vita 

vya Kiraia, vikundi mbalimbali vya mlengo wa kushoto 

viliunga mkono waasi wanaompinga Gaddafi—lakini si 

uvamizi wa kijeshi wa Magharibi—kwa kudai kwamba 

Gaddafi alikuwa mshirika wa ukoloni wa Magharibi kwa 

kushirikiana na Vita dhidi ya Ugaidi na juhudi za kuzuia 

uhamiaji wa Kiafrika kuelekea Ulaya. Gaddafi alionekana 

kama mhalifu wa kigaidi, hasa nchini Marekani na Uinge-

reza. 

 

TATHMINI BAADA YA KIFO 

 

Mijadala ya kimataifa kuhusu kifo cha Gad-

dafi iligawanyika. Gaddafi alichukuliwa kama shu-

jaa na wengi katika Afrika ya Kusini mwa jangwa la 

Sahara, lakini alikemewa kwa upana katika sehemu 

nyingine. 

 

Baada ya kushindwa katika vita vya kiraia, 

mfumo wa utawala wa Gaddafi uliporomoshwa na 

kubadilishwa na serikali ya mpito ya NTC, ambayo 

ilihalalisha vyama vya wafanyakazi na uhuru wa 

vyombo vya habari. Mnamo Januari 2013, GNC 

ilibadili rasmi jina la Jamahiriyah kuwa "Nchi ya 

Libya." Wafuasi wa Gaddafi kisha walianzisha cha-

ma kipya cha kisiasa, Front ya Watu kwa Ajili ya 

Uhuru wa Libya. Kiongozi wa chama hicho, Saif al

-Islam Gaddafi, aliruhusiwa kushiriki katika 

uchaguzi mkuu ujao. 

 

 

Kaburi la Muamar Gaddafi 

 

Tukutane toleo lijalo, Je 

ni nani Mwamba wa Afri-

ka atakuwa kwenye safu? 



 

 

tafundishwa umuhimu wa kupanda miti kama sehemu 
ya utunzaji wa mazingira na kuchukua tahadhari za 
mapema ili kuepuka athari zitokanazo na mabadiliko 
ya tabianchi. Hivyo, watoto hawa wanatarajiwa kuwa 
mabalozi wazuri wa kile watakachojifunza kutoka 
kwenye hadithi hii. 
 
Ulipataje wazo la kuandika kitabu hiki?  
 
Wazo la kuandika kitabu hiki lilizaliwa kutokana na 
dhamira yangu ya kuelimisha jamii kuhusu majanga 
na dharura mbalimbali, pamoja na mbinu za kukabili-
ana na majanga hayo. Njia mojawapo niliyoona inafaa 
zaidi ni kupitia vitabu vya hadithi, hasa kwa watoto. 

Watoto wanapenda hadithi, na wao ni 
mabalozi wazuri wa maarifa, hivyo, 
wanapopata elimu, jamii nayo inaelimika. 
 
nikitazama kitabu hiki, naona mambo 
makubwa matatu yanayoijenga 
taswira ya ndani ya mwandishi, ni-
kimaanisha kuwa mwandishi anaweza 
kuwa a)mwalimu b)mwanamazingira 
c)mhudumu wa afya.... je ukweli wako 
uko wapi kati ya haya matatu? yaani 
wewe ni nani?  
 
Mimi ni mwalimu niliyesomea Fasihi na 
Jiografia chuo kikuu cha Dodoma 
(UDOM). Masomo haya yamechangia 
sana katika kuandaa kitabu hiki. Pia, 
nimesoma elimu ya majanga, na maarifa 
niliyopata katika kozi hii yamenichochea 

kutaka kujifunza zaidi kuhusu elimu ya majanga. Hivi 
sasa, nasoma shahada yangu ya pili Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam, ambako utafiti wangu unalenga hasa 
masuala ya elimu ya majanga katika taasisi za elimu. 
 
wasomaji wangependa kujua kama kitabu hiki 
kitapatikanaje kwa wale ambao watahitaji....  
 
Kitabu Mti wa Faraja kinatarajiwa kuwa tayari mwezi 
Oktoba. Kwa wale watakaohitaji nakala ya kitabu hiki, 
wanaweza kuwasiliana na mwandishi, Rebeca Wilfred 
Kitomari, kupitia namba yake ya simu 
+255743031109. 
Asante sana Rebeca na tunakutakia yote mema! 
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REBECA WILFRED KITOMARI: MTI WA FARAJA 
Katika toleo la 34, ndani ya safu hii ya Sako kwa 
Bako tulikuwa na mwanadada huyu mrembo, Rebe-
ca Kitomari. Tulizungumza naye mengi sana lakini 
tulisema kuwa bado katika toleo lifuatalo ana jambo 
la kutueleza. 
 
Rebeca… katika mahojiano yetu yaliyopita ulitu-
ambia kuwa “wataka watu watambue siri iliyojificha 
kwenye vitabu…” nimesikiasikia kwa rafiki zako wa 
karibu kuwa umechapa kitabu, hebu tuambie juu ya 
kitabu hicho… 
 
Mti wa Faraja ni kitabu cha hadithi kilichoandikwa nami, 
kikilenga watoto wenye umri wa miaka mitano na kuen-
delea. Hadithi hii inamhusu Faraja, mto-
to jasiri mwenye upendo wa dhati kwa 
bibi yake. Baada ya bibi yake kuugua, 
Faraja anaamua kwenda msituni kutafu-
ta dawa, na katika safari hiyo, anakutana 
na changamoto ya kupambana na nyoka 
hatari, lakini kwa ujasiri wake, anafaniki-
wa kumshinda na kuleta dawa kwa bibi 
yake. 
 
Kwa kutambua umuhimu wa upatikanaji 
wa tiba kwa urahisi siku za usoni, Faraja 
anapanda mti wa dawa nyumbani kwa 
bibi yake, ambao baadaye unakuwa 
msaada mkubwa kwa jamii nzima. Kwa 
kuthamini juhudi za Faraja, wanajamii 
wanaupa mti huo jina rasmi la Mti wa 
Faraja. wakionesha jinsi juhudi za mtu 
mmoja zinavyoweza kuleta mabadiliko 
chanya kwa jamii nzima. 
 
Asante kwa melezo. Kitabu hiki kinalenga nini, tu-
ambie… 
 
Kitabu hiki kinalenga kukuza maarifa ya utunzaji wa 
mazingira na mbinu mbalimbali za kujikinga na dharura 
na majanga, huku kikiweka mkazo kwenye ushirikiano 
wa jamii katika kukabiliana na changamoto za mabadiliko 
ya tabianchi.  
 
Unaamini vipi katika hilo? 
Mimi ninaamini kuwa watoto ni wapokeaji na wasamba-
zaji wazuri wa maarifa. Kupitia hadithi hii, watoto wa-



 

 

Inatoka toleo lililopita... 
 
Alikuwa muuza maji maarufu sana 
kuanzia Tandika Sokoni mpaka 
Davis Corner na Kona ya bandari 
kwenda Mwembeyanga. Alisifiwa 
kwa upole, uaminifu na 
uchapakazi. Maisha yake alijaribu 
kuyaweka kiudaresalamu lakini 
hali yake haikukubali.  
 
Endelea... 
Kipato cha siku kilikuwa ni wastani 
wa shilingi elfu sita. Alikotoka aliacha 
wazazi wasiojiweza, wadogo zake 
wakisoma na kadhalika. Wateja wake 
wakubwa wa maji walikuwa 
wakinamama hasa wale 
waliokwishaolewa na walikuwa 
wakihitaji huduma hiyo kwa hali na 
mali. Hata kama angepita muuza maji 
mwingine wasingenunua, walimtaka 
Magena Makange. Alikuwa na wateja 
wa oda maalum ambao kila siku 
lazima apeleke maji na kuna wale wa 
kawaida ambao wakikuona ndipo 
watanunua. 
 
Huduma yake, labda, ndiyo 
iliyowafanya wanawake hao wapende 
kununua maji kwake tu. Atawasili na 
mkokoteni wake, atakuongelesha 
kidogo, mtacheka. Kisha atakubebea 
madumu mawili mawili kukupelekea 
mpaka ndani huku we mwenyewe ama 
una mfuata nyuma au yeye akufuate 
nyuma. Madumu mawili ya mwisho 
ndiyo yalikuwa na utata, akiingia ndani 
kwako atachelewa kutoka, inaweza 
ikachukua dakika kumi na tano mpaka 
ishirini. Baada ya hapo ataondoka 
zake mpaka wakati mwingine.  
 
Alizoeleka, kwani alikuwa mtaani 
hapo kwa takribani miaka minne, 
muhamiaji kutoka Ikizu. 

❦ 
Akiwa kajiegemeza pale ukutani 
simu yake ndogo iliyofungwa kwa 
rababendi ikaita. Akaitoa kwenye 
mfuko wake wa jinzi na kuitazama. 
Ijapokuwa kioo chake kilifubaa 
lakini yeye aliweza kusoma jina la 
mpigaji. 'Malikia wa nguvu' 
ilijiandika.  
Magena akatabasamu, Malkia 
alikuwa akimpigia. Hakusita. 
Aliiweka sikioni baada ya 
kubonyeza kwa shida ile batani 
iliyotumbukia ndani. 
Kilochomshitua zaidi ni sauti ya 
kiume iliyosikika upande wa pili.  
 
"Ninaongea na Magena Makange?" 
Ikamuuliza. 
"Ndi-ndi-nddddiyo Mimi..." 
Akajibu kwa kutetemeka akajua 
wazi kuwa simu hiyo haina wema. 
"Hapa ni kituo cha polisi Chang'ombe, 
kuna mtu yuko hapa anaitwa Aziza 
unamfahamu?" Akaulizwa. 
"Ndiyo namfahamu!"  
"Ana shida na wewe na anahitaji 
msaada wako, uje Mara moja!" 
"As-sa-sawa afande!" Akajibu. 
Magena akajikuta kama aliyepigwa 
sindano ya ganzi. Ni kweli, 
anamfahamu Aziza. Kuna nini? 
Akajiuliza. Akajiangalia alivyo, 
miguuni alikuwa na kandambili za 
umoja, suruali yake ya jinzi na jezi 
yake ya timu Manchester ya enzi na 
enzi iliyochoka kwa jasho kutokana 
na hali yake 'kauka n'kuvae'.  
 
Aziza amefanya nini? Akajiuliza. Na 
kwanini wanipigie Mimi, Nina msaada 
gani? Maswali yote hayo hayakuwa 
na majibu. Magena akarudi mpaka 
mahali alipopanga huko Maguruwe 
na kuacha mkokoteni wake. Tayari 
ilikuwa saa kumi na moja ikikaribia 

kumi na mbili jioni. Akaondoka 
zake kwa mguu kuelekea kituoni 
huku mapigo ya moyo wake 
yakienda bila mpangilio maalum. 
 
Alipofika kituoni alipokelewa na 
afande aliyekuwa kaunta. 
Alipojitambulisha, moja kwa moja 
alifikishwa katika ofisi ya upelelezi 
ambamo ndani yake alikuwamo 
afande Damasi aliyeshikilia kesi 
hiyo. Magena alikaribishwa kiti. 
Aliketi akiwa anatetemeka kwa hofu. 
Polisi ni polisi tu! 
"Habari bwana Magena Makange!" 
Damasi alimsabahi huku macho 
yake ya kiaskari yakimtalii. Ilikuwa 
ni vigumu sana kwa askari huyo 
kijana kukubaliana na mawazo yake 
kwamba Magena aliyemtaka ni 
huyo. Anaweza kuwa anafahamiana na 
Aziza huyu au namba zimeingiliana tu? 
Akajiuliza. Mbele ya Damasi aliketi 
Magena Makange, kijana kwenye 
siha njema lakini mwili wake 
ulifubaa kwa shida, mavazi yake 
yaliusawili ufukara wake. Nywele 
hazikupitwa na chanuo. Harufu ya 
jasho nayo ilikuwa dhahiri shahiri. 
"Nje-njema ..." Akajibu. 
"Unafahamiana na Aziza?" 
Akamuuliza ili kuweka mawazo yake 
sawa, ajue kama anawaza sawa au la. 
"Ndi-ndiyo..." 
"Mnafahamiana vipi?" 
"Ni rafffiki yangu..." 
"Mara ya mwisho umemuona wapi 
au mlikutana wapi?" Damasi 
akauliza akiwa kayakaza macho 
yake. Ukimya kidogo ukatawala.  
 
Mawazo kadhaa yakazunguka 
kichwani mwa Magena. Aseme 
asiseme? Vipi kama ni mtego na 
anayemuuliza katumwa na mume wa 
Aziza au huyo askari ndiye mume 
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wa Aziza au bwana wake na ana 
tetesi zake. Mawazo yakamchefua. 
Aliniambia hana mume wala bwana! 
Akajifariji.  
"Usiku wa kuamkia leo!" Akajibu. 
"Wapi?" 
"Mibingiriko gesti hausi!" Magena 
akajibu. 
"Mh!" Damasi akaguna na 
kumtazama askari mwenzake, PC 
aliyekuwa kando. Labda aliguna 
kwa kuwa, kwa hali ya kijana huyo 
na kwenda gest kukutana na Aziza 
havina uhusiano. 
"Ulionana na Aziza?" Akamuuliza. 
"Ndiyo afande! Nilionana naye?" 
Akajibu. 
"Enhe... Kwa kuwa wewe ni rafiki 
yake, unaweza kutuambia Aziza 
yuko wapi?" Damasi akauliza. 
Magena akabaki kimya, hana jibu. 
"Tujibu!!!" Damasi akasema kwa 
sauti ya kushtukiza 
iliyomfanya Magena 
almanusura aanguke. 
"A-a-anaweza kuwa Morogoro!" 
"Umejuaje?" 
"Alinambia ana safari ya Morogoro 
asubuhi ya Leo..." 
"We uliachana naye saa ngapi?" 
"Saa kumi na moja afande!" 
"Kwa hiyo masaa matatu ulikuwa 
na mke wa mtu gesti?" Damasi 
akauliza kwa ukali. 
"Sa-sa-sa-maahani braza, a-a-likuwa 
ananiitaga mwe-mwenyewe!"  
Magena akajibu huku akilia. 
 
Damasi akajiegemeza kitini. 
"Afande! Mlete Ujoro..." Damasi 
akamwagiza yule askari mwingine. 
Haikuchukua muda, askari wa kike 
akaingia pale ofisini akiwa 
kamtanguliza Ujoro mbele. Ujoro 
akaoneshwa mahali pa kusimama, 
akafanya hivyo. Kila Mara alikuwa 
akipiga miyayo ya njaa. Huruma! 

"Ujoro!" Damasi akaita. 
"Bee!" Ujoro akaitika kwa sauti ya 
chini iliyojaa njaa na uchovu. 
"Unamjua huyu kijana?" Akamuuliza. 
"Ndiyo namjua..." 
"Unamjuaje?"  
"Mara nyingi huja pale gesti hasa 
Aziza akiwepo!" Ujoro akajibu. 
"Mara ya mwisho ulimwona wapi?" 
Damasi akauliza. 
"Usiku wa jana, alikuja kama kawaida 
yake kwa Aziza," Ujoro akaeleza. 
"Na alipoondoka 
ulimwona?" 
"Hapana, sikumwona..." 

Ujoro akajibu. 

Damasi akamtazama 
Magena, akatikisa kichwa 
kushoto kulia. Hivi Aziza alikuwa 
anakosa nini hadi kulala na mwanaume 
kama huyu? Akajiuliza. 
"Ujoro, nikisema kuwa Magena 
Makange ndiye aliyemuua Aziza... 
Utakubali utakataa?" 
Sentensi hiyo ilimshitua Magena, 
akajikuta amesimama kwa wahka, 
"amekufa? Nani kamuua? Aaaaaaaa!" 
Magena akaangusha kilio cha nguvu. 
Inspekta Msaidizi wa polisi, Damasi, 
na yeye akasimama. 
"Ndiyo, ameuawa, na wewe ndiye 
mtu wa mwisho kuwa naye na hata 
ulipotoka pale gesti ulipitia mlango 
wa siri. Huyu ni mhudumu 
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hakukuona," Damas akaongea 
kimamlaka. 
"Hahahahahapana afande ... Mi-
mi-mi ssssijaua afande!" Magena 
Akalia kwa uchungu. Magena 
Makange alijawa na woga na 
kupelekea hata majibu yake kuwa 
ya woga vilevile. Si kwamba 
hakujua hali ya Aziza bali aliona 
kwa kusema moja kwa moja 
inaweza kumletea shida. 
Akadanganya. 
"Hayo yote utayajibu 
mahakamani!" Damasi akamaliza 
kazi yake na kuamuru Magena 
kuwekwa lupango. Alipobaki peke 

yake, akaketi na kuiinamia 
meza yake. Tayari ilikwishafika 

saa moja na nusu za jioni. Damasi 
alikuwa amechoka sana maana 
Siku hiyo hakupata hata muda wa 
kupumzika. Akaitazama picha ya 
mwili wa Aziza uliokuwa umelala 
katika sakafu ya chumba cha gesti 
nusu uchi. Hii ndiyo shida ya 
kujiokotea wanaume msiowajua 
mwisho wenu ndo kama hivi! 
Akaiambia ile picha kwa sauti ya 
moyoni mwake. 
Aziza, ulikosa nini mpaka unatembea 
na kijana huyu mchafu asiyejua 
sabuni? Ona sasa uzuri wako wote 
umeishia mochwari! Akaendelea 
kunung'unika kana kwamba 
marehemu alikuwa mkewe au bibi 
yake. Damasi bado alikuwa 
hajaamini kama Magena alikuwa 
mpenzi wa siri wa Aziza maana 
walikuwa watu wa madaraja 
tofauti. 
Itaendelea... 
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Kutoka toleo lililopita 
 
―Samahani dada, kuna hii bahasha 
niliichukua hapa, lakini nimegundua 
kuwa si yangu, nilipewa kimakosa, 
sasa nimeirudisha na naomba sama-
hani kwa hilo,‖ akamkabidhi naye 
akaichukua na kuiangalia kisha akaitia 
chini ya meza. 
  
Endelea... 
―Asante maana hii kitu ilitunyima ra-
ha, imeleta mgogoro mkubwa sana na 
mabosi,‖ yule mwanadada akaeleza. 
Baada ya hapo wakaagana na Amata 
akatoka katika ofisi ile na kuingia ga-
rini akaketi tena.  
 
Mara hii alikuwa na namba ya Carlos 
ambayo ameichukua pale kwa mlinzi. 
Nitampigia! Akawaza na kuondoa gari 
eneo lile, akaagana na wale wazee na 
kutimkia mjini.  
Hakupoteza muda kwa kwenda mbali 
aliegesha gari lake jirani kabisa na baa 
kubwa, kandokando tu na barabara ile 
iliyosheheni malori ya mizigo. Juu ya 
duka hilo kulikuwa na maandishi ya-
nayowakawaka yakisomeka ‗SHIMO 
LA UDONGO LUXURY PUB‘ 
 

❦ 
 Watu walijazana katika pub 
hiyo wakiselebuka muziki wa Msondo. 
Kamanda Amata akaweka pembeni tu 
gari lake. Hakuteremka, ila akashusha 
kioo na kuyatupa nje macho yake. 
Vurugu zilizokuwa nje zilitosha 
kumjulisha kuwa huko hakukuwa 
kukipitika. Mbele ya gari lake walion-
ekana akinadada kama watatu hivi 
waliokuwa wamevaa kiajabuajabu kiasi 
kwamba ilitosha kuonekana kuwa 
walikuwa kwenye biashara.  
 
 ―Kssssss!‖ akaita kwa mtindo 
huo ambao kwa vyovyote ungewafan-
ya wageuke, na ndivyo ilivyokuwa. 

Akampiga mkono mmojawao, naye 
akasogea bila shida. 
 ―Karibu, karibu kaka jisikie 
nyumbani, cha fasta elfu tano, us-
iku mzima elfu thelathini…‖ 
 ―Asante!‖ Amata alijibu 
huku mkononi mwake ikining‘inia 
noti ya shilingi elfu kumi, ―sikia, 
nahitaji bia moja baridi sana.  
 
Hakikisha unapenyapenya unanile-
tea hapa, chenji baki nayo,‖ 
akamwambia. Yule mwanadada 
hakuamini, maana tangu afike hapo 
hakukamata buzi lolote la kuchuna 
lakini mara hii akajikuta akipata 
bahati ya mtende. Wakati mwana-
dada yule kapotelea huko baa, 
Amata akachukua simu ya Marietha 
na kuipiga kwake akapata kuijua 
namba ya mwanadada huyo. Na 
mara hiyo akachukua simu yake 
akapiga kwa Chiba. 
 “Yes kaka, unasomeka bila 
shida…” 
 ―Kazi moja tafadhali…‖ 
akamwambia. 
 “Waiting…” 
 ―Nataka nyavu nina samaki 
wa kuvua jioni hii…‖ 
 “Nipe uelekeo …” Chiba 
akamjibu Amata naye akatuma 
namba za simu anayotaka kuipigia 
na ile atakayotumia kupiga. 
 “Copy,” akamaliza na kukata 
simu. 
  Kioo cha gari kikagongwa, 
Amata akakishusha taratibu na 
kumwona yule mwanadada akiwa 
tayari na kinywaji kile mkononi. 
Akakipokea na kukitazama, kiliku-
wa hakijafunguliwa. 
 ―Asante sana,‖ akashukuru. 
 ―Asante na wewe, ukimali-
za utanishtua nirudishe chupa,‖ 
yule mwanadada akaondoka na 
Amata akapandisha kioo kwa mara 
nyingine. Kabla hajapiga simu ile 
anayoitaka akafungua ile bia na 

kupoza koo. Funda moja la nguvu 
likaisha na nusu ya bia katika chupa 
ile. Akaitua na kuiweka mahali sala-
ma. 
 Baada ya kubonyeza taraki-
mu anazozitaka katika simu hiyo ya 
Marietha, akaiweka sikioni kusubiri 
kusikia nani ataitikia. 
 “Hello!” sauti ya kike ikai-
tikia. 
 Amata hakujibu akaendelea 
kusikiliza sauti ile kwa minajiri ya 
kuitambua kama ni ya kiume ila 
imebadilishwa tu au ni ya kike halisi. 
Ijapokuwa alikuwa amezituliza 
fahamu zake lakini bado hakuweza 
kugundua siri iliyojificha katika sauti 
hiyo. 
 ―Samahani, nina shida na 
Bwana Carlos, yupo?‖ akauliza. 
 “Carlos? Ndiyo nani huyo, mbo-
na simjui?” ile sauti ikauliza. 
 ―Ok, wrong number, sorry!‖ 
Amata akajibu kumaanisha kuwa 
amekosea hiyo namba, akakata si-
mu. 
 Dakika moja baadae, simu 
yake ikaita, alipoichungulia alikuwa 
Chiba. 
 ―Yes bro‘…!‖ 
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 ―Msasani, karibu na Mayfair 
Plaza,‖ Chiba akamwelekeza. 
 “Ok, fanya hivi, mweke kwenye 
signal kisha unicheki nikifika ili nim-
pate vyema,” Amata akamwambia 
Chiba.  
 ―Na jina lake hapa linaone-
sha ni Mrs. Honduras Kenston, 
inaonekana siyo Mtanzania huyu!‖ 
Chiba akaongeza. 
 ―Copy! On the move now,‖ 
akajibu na kuinua ile chupa akaim-
wagia kinywani na kuimaliza, aka-
washa gari na yule mwanadada 
akasogea mwenyewe. 
 ―Asante sana kwa ukarimu 
wako,‖ akampa ile chupa. 
 ―Oooh jamani, mbona 
bado sijakuonesha ukarimu, nipe 
japo dakika tano tu nikuoneshe wa 
Kiafrika,‖ yule mwanadada alibem-
beleza huku akilegeza macho yake.  
 
Kamanda Amata hakutikisika, kwa 
kuwa alielewa kuwa mwanadada 
huyo yupo katika kutafuta riziki 
ijapokuwa si kwa njia halali. 
 ―Usijali, siku nyingine 
nitakuja, leo nimebanwa kidogo, by 
the way jina lako nani?‖  
 ―Tatu Athuman!‖  
 ―Ok!‖ akamjibu na 
kuchukua namba zake za simu, ki-
sha akaondoka eneo hilo na kuele-
kea Msasani. 
 
 
08 
NIGERIA 
Hoteli ya Benizia 
MIRABEL alikuwa juu ya kitanda 
kikubwa ndani ya chumba cha ho-
teli hiyo ambacho Codec alipanga 
kwa saa hizo atakazokuwa hapo 
Onitsha. Pamoja na kujigalagaza 
kote hapo kitandani, Mirabel 
hakuona hata dalili za tamaa ya 
ngono kwa mwanaume huyo. Lab-

da hii haimvutii! Aliwaza na kubadilisha 
mtindo wa mlalo; mara ajigeuze hivi 
mara ajibinue vile. Codec alikuwa ka-
ma anayetazama sinema katika ukum-
bi. Hakushtuka, wala moyo wake 
haukudunda. Katika meza iliyokuwa 
mbele yake, kulikuwa na chupa 
kubwa ya pombe kali. Aliendelea 
kunywa taratibu. 
 ―Ric, njoo tulale mpenzi, njoo 
nikupe mambo ya Ki-naijaa,‖ Mirabel 
alibembeleza huku akijitadua nguo 
zake za mwisho zilizobaki mwilini. 
 ―Subiri, kuna jambo nataka 
nilimalize, kisha tutapeana raha,‖ 
akajibu na kujimiminia kinywaji kin-
ywani mwake akasubiri kidogo ku-
meza ili apige funda lingine. 
 ―Kwa nini umekuja Nigeria?‖ 
akauliza Mirabel na sentensi hiyo 
ikamfanya Codec kushusha bilauri 
iliyokuwa tayari kwenda kinywani. 
 ―Si nimekwambia mi ni mta-
lii,‖ akamjibu. Wakati huo, Mirabel 
alichukua mkoba wake na kumwaga 
vitu vilivyomo, kisha akawa anavi-
pekuapekua pale kitandani. Jicho la 
Codec likatua kwenye kidubwasha 
kimoja kidogo mfano wa heleni, 
akainuka haraka alipo na kukinyakua. 
Mirabel akauwahi mkono wa Codec 
lakini tayari ulikuwa umeshaondolewa 
eneo lile na mtu mzima huyo keshak-
eti kitini kama mwanzo. Akakitazama 
kile kidude na kisha akamtazama Mir-
abel. 
 ―Wewe ni mpelelezi? 
Unanipeleleza sio?‖ akauliza Codec 
huku jicho limemuwiva kwa hasira. 
 ―Hapana, mi si mpelelezi,‖ 
Mirabel akajibu. 
 ―Si mpelelezi, hiki ni nini?‖ 
akamwuliza huku akimwonesha ile 
heleni. Mirabel akabaki kimya bila 
kujibu kitu. Codec akatikisa kichwa 
juu chini. Kumbe! Akawaza kisha 
akamvamia Mirabel, ―utaniambia 
leo!‖ akang‘aka na kumzaba makofi 
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mawili mazito. Mirabel akaan-
gukia kitandani. 
 ―Niambie, unamfanyia 
kazi nani?‖ akamwuliza tena hu-
ku akiwa kamkandamiza pale 
kitandani. 
 ―Hapana, mi-mi siyo m-
pe-le-lezi,‖ akajibu huku akilia 
kwa uchungu. 
 ―Sasa wewe ni nani na 
hiki kitu cha nini?‖ akamwuliza. 
 ―Su-bi-ri, n‘takwa-mbi-
a…‖ 
 

❦ 
“He is here,” kijana mmoja 
akamwambia mwenzake kuwa 
yupo hapo. 
―Yap, sasa bosi kasema 
amalizwe, tutumie mbinu gani, 
tumvamie hotelini au?‖ akauliza 
mwingine. 
―Anamtaka kama alivyo, tena 
anawataka wote kwa sababu 
Mirabel kuna kipindi alizima 
kinasa sauti chake tukawa hatu-
jui alipo, hili ni kosa tena kosa 
kubwa,‖ aliyekaa kiti cha nyuma 
kwenye gari hilo akawaambia 
wenzake. 
“Ok, let’s go!” akawaambia wen-
zake waende na wote waka-
teremka kwenye lile gari.  
 
Wakavuta hatua na kuingia kati-
ka hoteli ile. Hakuna ali-
yewauliza lolote kwa kuwa vija-
na wa Mathis hawakuwa wageni 
machoni pa raia wa Nigeria hasa 
katika mji huo. Wakapanda nga-
zi kama kwao na kuufikia mlan-
go walioelekezwa.  
 
Pigo moja la nguvu mlango ule 
ukaachia na kubaki wazi.  
 
Itaendelea... 



 

 

Yule mwizi akampa mkono wa salamu 
Mustafa na kumuonesha sarafu ya 
dhahabu. 
 
―Najua uliwahi kushona suti ya mare-
hemu fulani katika nyumba moja hapa 
mjini.‖ Alisema yule mwizi. ―na jana 
ulimpeleka rafiki yangu katika hiyo 
nyumba, na kaweka alama ya chaki 
katika mlango ili asiweze kuipoteza 
katika kumbukumbu yake. Lakini kwa 
bahati mbaya kuna mtu aligundua 
hiyo alama na kuweka alama kama 
hiyo katika kila mlango wa nyumba, 
hivyo tumeshindwa kuifahamu. Na-
omba unipeleke katika hiyo nyumba 
uliyoshona suti ya marehemu, lakini, 
mimi nitaweka alama ya chaki nyekun-
du kwenye fremu ya dirisha, alama 
hiyo itakuwa ndogo sana kiasi am-
bacho hakuna yeyote atakayeweza 
kuiona. 
 
Mustafa akaiangalia ile sarafu ya dha-
habu. ―Ukinilipa vizuri, nitakupeleka.‖ 
Alisema. 
 
―Nitakulipa vizuri.‖ Mwizi alimjibu. 
―lakini utavaa kitambaa machoni kama 
ulivyofanya mwanzo.‖ 
 
Mwizi akachukua kitambaa chekundu 
na kumfunga nacho Mustafa machoni 
na kisha wakaanza safari. 
 
Baada ya muda mfupi, Mustafa 
akasimama na kuvuta harufu. 
―samaki!‖ Mustafa alisema. ―napenda 
sana harufu ya samaki akipikwa! Mke 
wangu huwa ananipikia samaki kila 
Jumamosi. Hapa lazima tukate 
kushoto.‖ 
 
Dakika chache baadaye, akasema 
Mustafa. ―Huyo mbwa anabweka! 
Nafikiri ana njaa na anataka chakula 
chake cha jioni. Tuifuate hiyo sauti 
kisha tutakata kulia.‖ 

 
Kisha tena baadaye kidogo akase-
ma, ―Naukumbuka huu muziki, 
kuna mtu huwa anapenda sana ku-
chezea zumari na filimbi maeneo 
haya kama nilivyosikia mara ya 
kwanza. Nafikiri tunakaribia kufi-
ka.‖ 
 
Mwishowe kabisa kwa mshangao, 
―Waridi! Oooh! Napenda sana 
harufu ya haya maua, na hapa nina 
uhakika ndipo kwenye hiyo nyum-
ba, tumeshafika.‖ 
 
Harufu ya maua hayo yalikuwa ya-
kitoka kupitia kwenye dirisha moja 
la nyumba ya Kassim. Hiyo ndiyo 
nyumba ambayo Alibaba, mkewe, 
mtoto wake, mke wa Kassim 
pamoja na mfanyakazi wao Mar-
jane walikuwa wakiishi. 
 
―Ahsante sana!‖ alisema Yule 
mwizi. ―umenifanyia kazi nzuri sa-
na mzee wangu.‖ Kisha akampa 
sarafu zaidi za dhahabu. 
 
Mwizi alitabasamu huku akienda 
kwenye dirisha la nyumba hiyo na 
kuweka alama ndogo sana ya chaki 
nyekundu kwenye fremu ya dirisha 
hilo. 
 
―Hakuna mtu atagundua alama hii 
ndogo sana,‖ alijisemea mwizi. 
―Kiongozi atanifurahia sana!‖ Ki-
sha akamrudisha Mustafa kwenye 
kibanda chake cha kushonea nguo 
naye akarudi kuelekea msituni.  
 

❦ 
Jioni ile, Marjane alikuwa akiandaa 
chakula cha jioni kwa aajili ya fa-
milia ya Alibaba na wenzake 
nyumbani. Aliandaa nyama ya ku-
ku, kachumbari na mchanganyiko 
wa mbogamboga mbalimbali, ali-

pomaliza kuandaa mchuzi ule wa 
kuku na mbogamboga akaanza 
kuandaa upishi wa wali, alichukua 
sufuria na kuweka maji kiasi, kisha 
akaweka sufuria hiyo kwenye jiko. 
Baada ya hapo alienda mpaka stoo 
kuchukua mchele ili aweze ku-
chambua na kuusafisha kabla ya 
kuutosa kwenye maji, kwa bahati 
mbaya sasa, akakuta mchele hakuna. 
 
 ―Itabidi tu niende kununua 
mchele‖ alijisemea moyoni. Marjane 
akachukua kapu lake la sokoni na 
kuelekea mjini sokoni. 
 
Alipokuwa akirudi aliona alama 
ndogo nyekundu kwenye fremu ya 
dirisha, macho ya Marjane yalikuwa 
mazuri sana, hakuwa na matatizo ya 
macho hata kidogo. 
 
―Hii alama haikuwa hapa kabla‖ 
Marjane alijisemea moyoni. ―Mara 
ya kwanza alama nyeupe, na mara 
hii tena alama nyekundu!! Vizuri 
sana! Nitafanya kama nilivyofanya 
mara ya kwanza.‖ 
 
Aliingia ndani na kwenda kuchukua 
chaki nyekundu. Kisha akarudi nje 
na kuweka alama nyekundu katika 
kila fremu ya dirisha kwenye nyum-
ba zote za mtaa ule.  
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Na Mwandishi wetu 
 
Shule ya Sekondari Kibasila, jana (30/8/2024) 
ilikipokea Shangwe kwa shangwe. Hii ni mara ya pili 
kukitambulisha kitabu cha SHANGWE. Meneja wa 
mradi huo Bi. Mariam Mbano anasisitiza kuwa 
‗hakijazinduliwa bado ila kwa sasa lengo ni kuwapa 
fursa wadau kukipata na kukisoma. Uzinduzi huenda 
ukafanyika mwakani kwenye siku ya hedhi‘.  
 
Pamoja na yote hayo, bado balaa lake sio mchezo. 
Siku ya jana cheche zilitoka katika Shule ya Sek-
ondari ya Kibasila. Vijana wa leo wanasema ‗ilikuwa 
ni full shangwe‘.  
 
Katika tukio hilo la kukitambulisha Shangwe, nakala 
za kitabu hicho ziligawiwa bure. Pamoja na hilo, 
wanafunzi wa kike walipatiwa sodo (pedi) bure. 
Washiriki walipendezeshwa kwa fulana za Shangwe. 
Wimbo maalum wa Shangwe ulipigwa mbashara na 

 
Je; Shangwe ni mtoto wa Mandiga? 
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kukifanya Shangwe kuwa shangwe kweli. Siku hiyo 
elimu ya hedhi salama ilitolewa kwa vijana. Waandishi 
wa habari kutoka vyombo mbalimbali walialikwa na 
kuipa siku hiyo uzito wa aina yake. Mmoja wa waandi-
shi wa kitabu hicho, kilichoandikwa na waandishi wa-
tatu anataja jambo hilo kuwa ni ‗Maana halisi ya 
―Writing with Purpose‖‘.  
 
Ufanikishwaji wa mradi huu wa kitabu cha Shangwe 
umetiwa mkono na WCWSA OKIA - Our Kids In Af-
rica Sun Fresh Water, LLC COMFY CARE12, Pacify, 
Tanzania MHH Coalition, Vogic China Supply, Wom-
en and Children Welfare Support Association 
(WCWSA), Afri-Glow International na The game 
changers team. 
 
Mmoja wa washiriki maalum Bi. Joyce Maketa amewa-
taka wazazi kuichukulia hedhi salama kama sehemu ya 
huduma ya msingi kwa mtoto wa kike. Pamoja na wote 
pia Balozi wa Pacify Bi. Elizabeth Michael (Lulu) alish-
iriki katika kugawa sodo hizo jambo lililowapa amsha 
amsha wanafunzi hao kwa kumuona nyota huyo wa fila-
mu nchini. 

Bi. Mariam Mbano (katikati) akiwa kwenye picha ya pamoja 
na wawakilishi wa wanafunzi wa Shule ya Sekondari Kibasila. 

Wakiwa makini na wenye furaha wakifuatilia mafunzo ya 
Hedhi Salama. 



 

 

MWEZI Agosti mwaka huu, ni mwezi uliobeba simanzi 
nzito katika jiji la Dar es salaam na vitongoji vyake hususani 
Tandika Maghorofani. Ukurasa wa mwisho wa kitabu cha 
maisha ya rafiki yetu Rey Stanley ulizua taharuki kubwa na 
kuacha hali ya sintofahamu miongoni mwa waliomjua ama 
kwa jina tu au kwa kukutana naye. Mengi yamezungumzwa, 
mengi yameandikwa na mengi yamesemwa lakini ukweli ni 
kwamba mpendwa wetu Rey amepumzika katika usingizi 
wake wa milele. Kitabu kimefungwa! 
 
Hebu sasa tufungue ukurasa mwingine wa nyuma kabla ya 
huu wa hatima yake. Tujue maisha yake katika muktadha 
wa kifasihi, mahusiano yake na Amata Ric. Huu ni ukurasa 
wa dhahabu ambao wengi wetu hatukuwahi kuujua. Haya 
ni maneno au majibu kutoka kwa Amata Ric kufuatia 
maswali mengi yaliyoulizwa na watu kupitia kurasa zake za 
mitandao ya kijamii na inbox zake anazotumia.  
 
―Mtu mmoja aliniuliza… ‗Ulikuwa unamtag mara nyingi 
kwenye post zako, Rey alikuwa mkeo?‘ swali hili lilijitokeza 
mara kadhaa kule inbox, basi napenda kukujibuni hivi… 
 
Rey Stanley hakuwa mke wangu. Mahusiano yangu na yeye 
yalijengwa katika muktadha wa vitabu. Alipojua kuwa mimi 
ni mwandishi wa vitabu tena simulizi zile anazozipenda, 
alipenda kuwa mmoja wa wadau wa jukwaa la jamvi la sim-
ulizi. Kwa kuwa mimi ninaishi mbali na jiji hili kubwa la 
Dar tofauti na yeye basi niliona ni jambo zuri kumjumuisha 
katika harakati zangu ili awe msaada. Ni kweli Rey alikuwa 
msaada mkubwa sana katika shughuli nzima ya maswala ya 
vitabu na fasihi katika jukwaa letu. 
 
Ngoja niwasimulie kidogo simulizi hii tamu… 
Tarehe 25/08/2018 ndiyo tarehe ambayo mimi na mare-
hemu tuliketi meza moja kwa mazungumzo mazito. Moja 
ya mazungumzo hayo ilikuwa ni kuhusu Jamvi la Simulizi. 
Rey aliniuliza maswali saba ambayo majibu yake niligundua 
kuwa anayo yeye mwenyewe kuliko mimi. 
 
Alilijua Jamvi la Simulizi tangu 2015, lakini 2018 kwa 
maswali yake ndipo nilijuwa kuwa ana jambo analopenda 
kufanya kwenye Jamvi. Nikampa nafasi. Mwaka 2019 
kilipochapwa kitabu cha MPATANISHI. Aliniambia, ‗Ric 

Mpatanishi ni kizuri sana, ngoja ni-study jambo 
nitakwambia…‟ nikamwambia ‗sawa‘. Sikujua nini 
anafanya. Nilipokuwa namtuma huku na kule kufu-
atilia hili na lile na yeye alikuwa anafanya utafiti wake 
wa siri. 
 
Aliporidhika na utafiti wake, siku moja tulikuwa tu-
meketi karibu na nyumbani kwao akaniambia tena, 
„simulizi yako ya Operesheni Kashimir ni nzuri 
ajabu…‟ nami nikamwambia nafikiri kuichapa kita-
bu, akakataa. Akasema „usichape kitabu, uza na-
kala laini,‟ sikukataa. Nilikubali na kuanza kuuza 
nakala laini. Naweza kusema wazi kabisa kuwa kama 
kuna simulizi imeingiza pesa nyingi kwa nakala laini 
basi ni Operesheni Kashmir, kwa rekodi aliyokuwa 
akiihifadhi yeye mwenyewe kwenye notebook yake.  
 
Baada ya hapo akaniambia „Chapa hiki Harufu ya 
Kifo‟. Wakati anasema hayo, mimi nilikuwa nipo 
vibaya kiuchumi. Nakumbuka, nakumbuka sana, 

alisema „lazima tuchape‟. Rey alichukua mkopo wa 
800,000 ili kutimiza wazo lake. Katika uzalishaji wa 
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ANDIKO MAALUM 

Fumba macho, lala, pumzika... 

Katika kila kitabu, kuna kurasa za mwanzo, kati na mwisho. Hebu 

tufungue kurasa za kati, lakini zile za karibu na mwishoni... 
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Kitabu Harufu ya Kifo kila kitu ali-
simamia mwenyewe. Awamu ya 
kwanza ya vitabu alisimamia 
mwenyewe mauzo tena ya mkono 
kwa mkono. Ilikuwa ukitaka kitabu 
ufuate nyumbani kwao au atakuletea 
na alifanikisha. 
 
Ndani ya miezi mitatu, alifanikiwa 
kurudisha ule mkopo na riba yake 
japo aliuomba kwa miezi sita. kisha 
ndipo kitabu kile kikaingia dukani na 
kwa mawakala. 
 
Rey alipenda sana misemo niliyoku-
wa naiandika kwenye simulizi. Na 
misemo mingi hii alikuwa anapenda 
kuiandika kwenye Whatsapp status 
zake. Mfano wa msemo mmoja 
wapo ambao Rey aliupenda sana na 
aliurudia mara nyingi kuutamka ni 
huu “Kamwe marehemu hawezi 
kuuona msalaba wa kaburi 
lake…”, msemo huu upo kwenye 
simulizi ya GENGE. 
 
Siku ya mazishi yake pale Kinondoni 
nilikumbuka sana huu msemo, nililia 
machozi. Nilikumbuka mengi, 
mengi sana. 
 
Je, utamuenzi katika moja ya vi-
tabu vyako? Hili lilikuwa swali la 
msomaji wangu mmoja aliyeniuliza 
inbox, nalijibu hapa. 
 
Ndiyo! Nitamuenzi, naweza 
kukwambia tu kuwa tayari simulizi 
ipo na imekamilika ambayo 
imemuenzi. Nilishaiandika, na sim-
ulizi hii ilikuwaje nikaiandika? Ni 
yeye mwenyewe ndiye alitoa wazo. 
Aliniambia, „andika simulizi moja, 
tumia jina langu kama 
mhusika…‟ nilishaiandika na yeye 
ameshaisoma, na aliifurahia sana. 
Sasa si tu mhusika kuwa na jina lake 

na tunu ya kitabu nitampa yeye ka-
ma mmoja wa mashujaa wa Jamvi 
la Simulizi. Nitamuenzi kwa sim-
ulizi hiyo ambayo nitatangaza lini 
ujio wake ila itakuwa 2025. 
 
Majuma mawili kabla ya kufunga 
kitabu cha Rey nilihojiwa na Tungo 
Tata TV (ya mtandaoni). Moja ya 
kitu nilichokizungumza ilikuwa ni 
kuhusu Jarida hili la Ngurumo ya 
Mwandishi kwamba ni Rey Stanley 
ndiye aliweka jina la jarida hili. Ni-
limshirikisha wazo kuwa nataka 
kuwa na kitu ambacho wapenzi wa 
fasihi Tanzania na nje yake wataku-
wa wakipata habari, makala, taarifa 
na simulizi kwa njia ya jarida pepe. 
Haraka akaniambia, „nilishawahi 
kufikiri hilo, basi fanya moja 
tuone linafananaje…‟ nikaanda 
na pamoja na majina manne am-
bayo nilitaka achague moja ambalo 
litabeba uhalisia wa jarida lenyewe. 
Akayasoma na kunijibu ‗...aaaa 
bwana hii ni Ngurumo ya 
Mwandishi‟ basi jarida hili likaitwa 
jina hilo. Na mwanzoni yeye aliku-
wa ndiye anayefanya proof reading 
kabla hatujalitoa. 
Hakuishia hapo, daima alikuwa 
anasapoti  mawazo yangu, na kuni-
pa mambo mapya kama naweza 

     Fumba macho, lala, pumzika...  

kuyafanyia kazi. Mwaka 2022 mimi 
na yeye na rafiki wachache tukaja 
na wazo la kuwa na NGO itaka-
yojikita katika maswala ya usomaji 
wa vitabu. Nilipoweka wazo lile 
mezani (tulikuwa sita) yeye akawa 
wa kwanza kusema „litakuwa jam-
bo zuri‟ na mara moja akajiteua 
kuwa katibu. Michakato ikaanza na 
mpaka inafika wakati wa kusajiri, 
wengine walishakata tamaa tukabaki 
watatu; mimi nikiwa Mkurugenzi, 
yeye Rey katibu wa kujiteua na 
mwingine mratibu.  
 
Haikuwa rahisi, mpaka tunafikia 
kusajili, tulibaki wawili wengine 
walikuwepo kama vivuli hawakuwa 
na sapoti. Mwaka 2023 tukafaniki-
wa kusajiri NGO ya KITABU 
MAISHA. Wakati sasa ndiyo shiri-
ka linataka kuanza kazi rasmi, na 
tulikuwa tumeandaa warsha ya uso-
maji wa vitabu kule Iringa, Rey 
Stanley akaniacha, akaondoka ku-
rudi kwa Muumba wake. Siku-
tegemea, wala sikuwa tayari. Na 
bado ni ngumu sana kwangu kuku-
baliana na ukweli. Kila mara na-
tazama namba yake ya simu labda 
ataniandikia chochote cha kunitania 
au kazi kama kawaida yake. 
 



 

 
TANGAZA na NGURUMO YA MWANDISHI kwa bei nafuu na ya kirafiki. 

Matangazo madogo ni Tsh 5000@ na Tangazo la kurasa nzima ni Tsh 10000@. 
Wasiliana nasi kwa simu (call & Whatsapp) 0766974865 na Email: jamvilasimulizi@gmail.com 
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Ni pigo!  
 
Mambo ambayo wewe ulikuwa huyajui kuhusu Rey ni haya; 
Rey ni mtoto wa nne katika familia ya watoto sita. Ametuachia 
watoto watatu; wa kike wawili na wa kiume mmoja. 
 
Alikuwa mtaalam sana na mwalimu wa kutengeneza batiki (tie 
and die), sabuni za kusafisha vyombo, nguo na sakafu zenye 
manukato ya aina aina. Alijua kuongea, na daima aliupasua 
ukweli pale inapobidi, alikuwa na kipaji cha asili cha uandishi. 
 
Amewahi kufanya kazi mara kadhaa na Taasisi ya FASDO 
yenye ofisi zake pale Tandika Maghorofani pia amesimamia 
mradi wa NURU uliyopo hapohapo Tandika Maghorofani 
kwa kipindi cha muda mfupi lakini kwa mafanikio makubwa. 
Alikuwa ni mwanamke anayeweza kukupa matokeo mazuri na 
makubwa kama ukijua nafasi ya kumpa. 
 
Mpaka kitabu cha maisha yake kinafikia tamati, Rey alikuwa 
Katibu wa Jumuia ya Wazazi ya CCM tawi la Maguruwe, Tan-
dika. Alikubalika sana na aliowaongoza alijitahidi sana kutatua 
migogoro iliyoshindikana. Na hii yote aliiweza kwa kuwa 
alikuwa msikivu kutoka kwa mimi mshauri wake. Nili-
pomuuliza mara moja anataka nini kwenye siasa, alinijibu 
„nataka niijenge Tandika mpya ya CCM‟. Lakini mpaka 
anaondoka bado alikuwa akipambania ndoto zake. Inasikit-
isha! 
 
Tunatoa pole kwa familia, ndugu, jamaa na marafiki. Tulim-
penda lakini Muumba amempenda zaidi. Yote juu ya yote tu-
muombee kwa Mola: amsamehe makosa yake, ampokee 
Mbinguni na aketi naye kwenye utukufu wa utakatifu wake. 
 
Naweka kalamu chini nikimwambia rafiki yangu huyu… 
 
Fumba macho, lala, pumzika! Nakupenda sana! Na nitakupen-
da daima! 
 
Pumzika kwa amani... 
 
 

Picha ya familia mbele ya kaburi la  mpendwa wetu 
Ezenia S. Kamana (Rey Stanley) 
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NI PIGO! 
 
Ni pigo limetukuta, pande zote Maanani 
Syamini lilomkuta, mpendwa wetu hanuni 
Hata kama tutaputa, tutaempiga ni nani 
 Ni pigo lenye uchungu, kwetu na kwa familia 
 
Ni ngumu kuvumilia, inaporudi kichwani 
Twazidi kumlilia, Rey wa maghorofani 
Pole kwenu familia, na nyote mlo shakani 
 Ni pigo lenye uchungu, kwetu na kwa familia. 
 
Chozi linanidondoka, mimi Shujaa Maneno 
Kwanini umeondoka, bila kutwachia neno 
Hakika hutofutika, kwa mawazo na maneno 
 Ni pigo lenye uchungu, kwetu na kwa familia 
 
Mkono watetemeka, kwandika hili shairi 
Moyo wangu wateseka, kila nikitafakari 
Hasira yayonifuka, juu ya huyo jahiri 
 Ni pigo lenye uchungu, kwetu na kwa familia 
 
Ni pigo lenye uchungu, kwetu na kwa familia 
Hakimu wetu ni Mungu, sote tunamlilia 
Wa duniani na mbingu, yeye tunamuachia 
 Ni pigo lenye uchungu, kwetu na kwa familia 
 
Natoa salamu zangu, za pole kwa ndugu wote 
Najua mna uchungu, na pia kwa sisi sote 
Naomba tumwache Mungu, awe hakimu wa yote 
 Ni pigo lenye uchungu, kwetu na kwa familia 
 
Tuzidi kumuombea, peponi awe hakika 
Apumzike kwa Jalia, Baba alo Mtukuka 
Nasi tuliyobakia, bado tutakukumbuka 
 Ni pigo lenye uchungu, kwetu na kwa familia 
 
 
 
Na. Shujaa Maneno 
Bagamoyo—Pwani. 
24/8/2024 
 
 

Unaweza kuchangia chochote ili kuwezesha jarida hili kuwa bora na kuwafikia wengi zaidi. Kama upo tayari, changia kiasi 

chochote kupitia MPESA LIPA NAMBA 5559006 JAMVI LA SIMULIZI. Na Mungu atakujazi. 

Fumba macho, lala, pumzika! 
 

Ni neno gani niseme kukukumbuka? 
Ni wimbo gani niimbe kukukumbuka? 
Ni shairi gani nighani kukukumbuka? 
Ni simulizi gani nisimulie kukukumbuka? 
 
Ni kinywaji gani ninywe kukukumbuka? 
Ni chakula gani nile kukukumbuka? 
Ni picha gani niiangalie kukukumbuka? 
Ni mkoa gani niende kukukumbuka? 
 
Kwa nguo gani nitakukumbuka? 
Kwa msuko gani nitakukumbuka? 
Kwa mwendo gani nitakukumbuka? 
Kwa jambo gani nitakukumbuka? 
 
Fumba macho, usiutazame ulimwengu 
Fumba macho, yote mwachie Mungu 
Fumba macho, samehe kwa nchi na 
mbingu 
 
Lala, usingiziwo mkuu 
Lala, usingizi usio makuu 
Lala, miguuni pa mwenye ukuu 
Lala, utaamshwa na parapanda kuu 
 
Pumzika, yaache ya mlimwengu 
Pumzika, mikononi mwa Mungu 
 
Pumzika, pumzika Rey! 
 
Na. Richard Mwambe (Amata Ric) 
Dar es salaam —Tanzania 
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Habari Picha 

PICHA: 

 

Tukio la  kutangza Pedi 

za Pacify, kilikuwepo pia 

kitabu kipya kabisa cha 

SHANGWE. 

 

Marm’z Relationship 

Hub… kama kawaida 

iliwasilisha kitabu kipya 

cha SHANGWE kilicho-

andikwa na waandishi 

watatu. 

 

Elizabeth Michael Lulu 

aliteuliwa kuwa balozi 

wa Pacify Pads nchini. 

 

Picha zote zilipigwa siku 

ya tukio. 

 

Picha ya duara: Mariam 

Mbano (Mkurugenzi wa 

Marm’z), Mr. Luvanda 

(Katibu), Dr. Naytham 

(Mdau wa karibu) waki-

furahia jambo. 



 

 

KUTOKA MAKTABA: MAISHA NI MAPAMBANO—3 

Hiki ni kitabu kilichoandikwa miaka mingi sana nyuma. Kiliandikwa ili kiweze kusomwa na watu mba-

limbali  na kuwekwa kwenye maktaba za vijijini. Tunakitoa kutoka kwenye maktaba yetu ili kukupa 

uhondo, Ngurumo ya Mwandishi ni kisima cha fasihi chenye hazina iliyotukuka.  
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SURA YA PILI 
 

TAMAA YA UTAJIRI WA HARA-
KA HARAKA 

Mpepo, baada ya kusimulia juu ya 
mkasa wa maisha yake, ambayo yali-
jaa visa na mikasa alieleza jinsi 
alivyokumbwa na wimbi la utajiri wa 
haraka haraka. 
 
Siku moja, majira ya mchana, Luzolo 
rafiki yake, alifika nyumbani kwake 
kumshawishi: 
 
Luzolo: Ndugu Mpepo sahiba 
 yangu, nina jambo ambalo 
 ningependa kukwambia. 
 
Mpepo: Niambie kwanza, huna haja 
 ya kuniarifu. Wewe ndiyo 
 mimi na mimi ndiyo wewe 
 nadhani unafahamu hivyo. 
 
Luzolo: Kweli kabisa. Habari 
 yenyewe inahusu kujinasua 
 na ufukara. Nimepata 
 mawazo mapya kuhusu jam
 bo hili. 
 
Mpepo: Sema tu rafiki yangu, ni ha
 bari njema zipi hizo. 
 
Baada ya hapo Luzolo alimweleza 
rafiki yake kwa kirefu kuhusu mi-
pango yake. Mipango ilihusu 
uchimbaji wa madini mkoani 
Rukwa. Alimwambia kwamba vijana 
wengi wametajirika sana kwa kazi 
hiyo: wengine wana maduka ma-
kubwa, mabasi ya abiria, mashine za 
kusaga nafaka na hata kufanya bi-
ashara na nchi za nje kwa kutumia 
makontena! 

Mpepo kusikia hivyo, alivutiwa sa-
na na kuanza kumdadisi mbinu wa-
takazotumia hadi kufika huko na 
kuanza kazi ya uchimbaji madini. 
 
Mpepo: Je, hakuna matatizo? 
 Kwanza vifaa tutapata 
 wapi? 
 
Luzolo: Hakuna tabu. Tutapanda 
 magari ya kawaida. Kwanza 
 pale Mkuze sehemu yenye 
 madini ni karibu na Tundu
 ma. Pia kuna watu ni
 naowafahamu. Vifaa vya 
 kuchimbia ni sururu, jem
 be, sepetu na karai la ku
 zolea mchanga. 
 
Mpepo: Kama nilivyosema hapo 
 awali kweli hizi ni habari 
 njema. Hata mimi nilikuwa 
 sipati usingizi kwa kubakia 
 katika hali hii. Ni kweli 
 kabisa watu wengi wamepi
 ga hatua. Baadhi yao ni wa
 tumishi wa serikalini, katika 
 mashirika, makampuni na 
 hata wale wasiofahamika 
 shughuli zao ni nini 
 wanaishi maisha matukufu. 
 Nadhani hakuna haja ya 
 kupoteza muda; wazo 
 tayari, iliyobaki ni 
 utekelezaji. Si unajua usemi 
 kwamba ‗Ajizi nyumba ya 
 njaa!‘ 
 
Luzolo: Tuondoke kesho au kesho
 kutwa inafaa zaidi? 
 
Mpepo: Bila shaka. 
 

Luzolo: Haya mimi naondoka. 
 Keshokutwa Jumamosi 
 tutaondoka. Kama hatuku
 patwa na mkasa wowote 
 tutafika Tunduma Jumapili 
 saa za alasiri; hatimaye 
 Mkuze. 
 
Mpepo: Tunduma siyo Zambia? 
 Naogopa kuvuka mipaka ya 
 nchi, hasa nikikumbuka 
 mateso ya siku za nyuma. 
 
Luzolo: Sawa, Tunduma ni Zambia 
 vile vile ni Tanzania—ina 
 pande mbili kama vile Mli
 ma Kilimanjaro au Namang
 a kule Arusha. 
 
Mpepo: Kama ni hivyo sawa. Juma
 mosi saa kumi na mbili 
 alfajiri nitakuwa mlangoni. 
 
Siku ya Jumamosi iliwadia. Mpepo 
aliamka mapema sana. 
Akamwamsha Sofi, mke wake. Ka-
bla hajamweleza lolote Tabu akaan-
za kulia—maana hajazoea kuachwa 
peke yake kitandani majira kama 
yale. Hivyo Sofi akabaki kitandani 
amelala huku akimkumbatia Tabu. 
Sofi akamuuliza Mpepo. 
 
Sofi: Kwani unataka kuniambia nini      
 usiku wote huu? 
 
Mpepo: Sina muda. Nina safari ya 
 kwenda Rukwa na Luzolo. 
 Tunakwenda kutafuta mali. 
 Nadhani ulimwona jana 
 hapa na tulikaa faragha kwa 
 muda. 
 
Itaendelea! 



 

 

Ukamataji, Upekuzi na Dhamana ya Polisi—6 

ELIMU JAMII 

SURA YA TATU 

KUKATALIWA DHAMANA YA POLISI 

Kifungu cha 67 cha sheria ya mwenendo 
wa makosa ya jinai kianeleza kwamba. 
Mtuhumiwa aliye chini ya ulinzi wa polisi 
anaweza kukataliwa maombi yake ya 
kutaka apewe dhamana. 

Kwa upande mwingine, kifungu hiki kinam-
taka afisa wa polisi anayekatalia dhamana 
ya mtuhumiwa, atoe sababu kwa maandishi 
zenye hoja za sababu za kumkatali 
mtuhumiwa maombi ya dhamana. 

Lakini endapo sababu ni mtuhumiwa 
kushindwa kutimiza masharti au anayeka-
taa masharti yaliyowekwa na afisa wa Polisi 
kabla ya dhamana kutolewa; basi afisa wa 
Polisi atalazimika kumfikisha mtuhumiwa 
mbele ya hakimu wa Mahakama iliyo karibu 
haraka iwezekanavyo, ili mahakama hiyo 
imuhudumie kulingana na matakwa ya she-
ria. 

 

KUFUTWA KWA DHAMANA YA POLISI 

Baada ya mtuhumiwa kupewa dhamana ya 
Polisi na kuwa huru, dhamana hiyo inaweza 
kufutwa na mkuu wa kituo, chini ya kifungu 
cha 68 cha sheria ya mwenendo wa makosa 
ya jinai. Kutokana na kufutiwa dhamana, 
mtuhumiwa atakamatwa tena na kuwa chi-
ni ya ulinzi wa Polisi. Baadhi ya sababu zi-

nazoweza kusababisha uamuzi wa kumfuta 
dhamana ni:- 

a) Kubainika kwamba anapanga mipango 
ya kutoroka 

b) Kwa makusudi anakiuka au yu karibu 
kukiuka masharti ya dhamana. 

ADHABU KWA KUKIUKA MASHARTI YA 
DHAMANA YA POLISI 

Dhamana inayotolewa na polisi, kwa 
mtuhumiwa anayekubaliwa na kosa la jinai 
inapaswa kuheshimiwa. Kifungu cha 69 
cha sheria ya mwenendo wa makosa ya 
jinai kunatoa adhabu kali, kwa mtuhumiwa 
na mdhamini au wadhamini wanapokiuka 
masharti ya dhamana waliyopewa. 

Kifungu hicho kinatamka bayana kwamba 
mtuhumiwa anapokubaliwa dhamana ya 
polisi na kuwa huru, endapo kwa ma-
kusudi na bila busara anashindwa 
kuzingatia masharti ya dhamana aliyopewa, 
mtuhumiwa anakuwa ametenda kosa la 
jinai. Kwa sababu hiyo, anawajibika 
kisheria kuhukumiwa na kupewa adhabu. 

Adhabu atakayopewa haitazidi kiwango cha 
juu ambacho cha adhabu ambayo itatolewa 
kama atapatikana na hatia na kuhukumiwa 
kwa kosa ambalo limesababishwa akamat-
we na kuzuiliwa kabla hajapewa dhamana. 

MWISHO 
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Kifani 

a) Ametumia lugha rahisi, mafumbo, taswira, n.k. 

b) Mwandishi ametumia  lahaja ya Unguja badala 

ya Kiswahili sanifu ivyo ni vigumu  kueleweka 

kwa watu wote. 

c) Diwani hii ni ya hali ya chini sana katika muun-

do, mtindo na baadhi ya vipengele vingine vya 

kisanaa. 

 Mwisho! 

Inatoka Ukurasa wa 05 

Takriri 

Mwandishi ametumia takriri ili kuweka msisitizo 

mfano shairi la ―Kujitawala‖ (uk 7-8) neno kujitawala 

limerudiwarudiwa. 

Matumizi ya Taswira 

Mwandishi ametumia taswira nyingi kama vile; 

         Kimbunga …(uk 1)…..Kuashiria mapinduzi 

         Kibwangai…(uk 9)….Kuashiria viongozi wasaliti 

         Nyani…..(uk 9)…….Kuashiria wananchi wali-

osalitiwa 

         Chuwi…..(uk 42)…..Kuashiria ukoloni mamboleo, 

n.k. 

Jina la Kitabu 

Jina la Kitabu Kimbunga halisadifu yale yaliyomo ndani 

ya kitabu kwa sababu hatuyaoni mageuzi yoyote ambayo 

anayajadili katika kitabu hiki zaidi ya mashairi ya maadili 

mema na maonyo ya kimaisha. Asilimia kubwa ya 

mashairi katika diwani hii yamejadili juu ya maonyo na 

maadili katika maisha. 

Kufaulu kwa Mwandishi 

Kimaudhui 

Mwandishi amefaulu; 

Ø  Kutoa maadili mema na maonyo katika jamii 

Ø  Kujadili dhamira ya ujenzi wa jamii mpya 

Ø  Ameonesha mbinu mbalimbali za kufuata ili tufaniki-

we katika ujenzi wa jamii mpya 

Ø  Baadhi ya maadili aliyoyajadili katika diwani hii 

ameyajadili kidhanifu, ni sawa na yale tunayoyapata 

makanisani, ambayo yana nafasi ndogo sana katika ujenzi 

wa jamii mpya 

Ø  Vile vile amejadili masuala mbalimbali kidhanifu hasa 

anapomhusisha Mungu. Kama vile masuala ya kipaji (uk 

38-39), bahati (uk 36), umaskini (uk 35). 



 

 

RAIS WA CHUO — 02 

HADITHI 

 
Inatoka toleo lililopita… 
 
―Yes!‖ Waliagana. Hasheem alishuka garini akarudi hos-
tel. Alipofika chumbani kwake, kabla hajafanya kitu 
chochote alishtushwa na mvumo mkali wa sauti ya 
mlango uliokuwa unagongwa kwa fujo. Alivua koti hara-
ka akalitupia kabatini. 
―Ramin, ni wewe!‖ Alisema Hasheem baada ya kuufun-
gua mlango. 
―Ni mimi,‖ Ramin alijibu. 
―Vipi! Mbona usiku na hujanipigia simu kama unakuja?‖ 
Hasheem aliuliza kwa mashaka. 
―Tuingie ndani tafadhali,‖ alisema Ramin. Aliusukuma 
mlango akaingia chumbani kwa Hasheem.  
―Kuna nini?‖ Hasheem aliuliza akijaribu kuupima umba-
li wa mawazo yake na kilichomleta Ramin ghafla namna 
ile. 
―Mbona una wasiwasi sana, kulikoni?‖ Aliuliza Ramin 
kwa utulivu huku akimwangalia Hasheem machoni.  
―Wasiwasi! Wasiwasi wa nini?‖ Hasheem alishtuka 
moyoni. Ujio wa Ramin aliuhisi kuwa tofauti na siku 
zote. Hakuwahi kumtembelea bila kumuuliza yuko wapi. 
 
Kwa hivi, alihisi huenda ameshtukia jambo la muda 
mfupi uliopita. Hata hivyo, alijitahidi kukumbuka kama 
katika harakati zake muda mfupi uliopita ziliweza 
kuonwa na mtu. Alikumbuka tangu alipopokea simu na 
kuzungumza kwa muda mfupi kisha naye kupiga kwa 
mtu mwingine na kuongea kwa muda mfupi pia. Alik-
umbuka namna alivyotembea kutoka chumbani kwake 
hadi kwenye gari na alivyorudi. Hakuona mawazoni 
mwake namna Ramin aliweza kushtukia alichokifanya. 
 
―Hasheem sikuelewi,‖ Ramin alisema baada ya kuingia 
chumbani kwa Hasheem na kuhakikisha mlango ume-
fungwa vizuri. Hasheem alishtuka – mshtuko ambao 
Ramin aliubaini haraka. Moyo wake ulikimbia mbio kwa 
hofu. Kijasho chembamba kilimtoka. Kwa namna 
alivyojawa na hofu hakutulia. 
―Tulia Hasheem uniambie. Kuna nini?‖ Ramin alimtuli-
za. 
―Nakuomba tafadhali usimwambie Kanyika, atavunjika 
moyo,‖ alisihi Hasheem baada ya kutulia na hofu kum-

wondoka. Alimuangalia Ramin usoni kama aliyetaka 
ithibati ya alichomuomba. Akaendelea, ―Sina nia mbaya 
ila nimebananishwa sana. Nimejaribu kuuepuka mtego 
huu lakini nimenasa.‖  
―Imekuwaje?‖ Ramin aliuliza. 
―Huu mpango ni mkubwa sana. Yumkini una cheni 
ndefu. Kuna mkono wa serikali katika huu uchaguzi. 
Kikubwa Kanyika hatakiwi kuongoza serikali ya wana-
funzi,‖ Hasheem alifafanua. maneno yake yalimchoma 
Ramin. 
―Hawamtaki Kanyika, kwa nini?‖ Ramin aliuliza katikati 
ya maumivu yake. 
―Tatizo sio Kanyika, tatizo ni mgombea-mwenza, Kiko-
ti. Kikoti ni mpinzani, nadhani unalitambua hilo,‖ ali-
fafanua Hasheem.  
―Nalifahamu. Ni mwenyekiti wetu tawi la chuo,‖ alijibu 
Ramin haraka. 
―Hapo ndipo penye shida.‖ 
―Kwa hiyo wamepanga kuvuruga uchaguzi?‖ Ramin 
aliuliza kwa jazba. 
―Ni kuvuruga, in fact. Wanataka kutumia hila kuhakiki-
sha Kituka anakuwa Rais wa chuo bila kujali kura zi-
natosha ama la.‖ Kilipita kimya cha muda mfupi. Kisha 
Hasheem aliendelea, ―Wanahitajika vijana hamsini am-
bao watatumiwa katika hila zao.‖ 
―Umeshawapata?‖ Ramin aliuliza kwa tafakari ya muda 
mfupi juu ya jambo hilo. 
―Nitalazimika kuwatafuta ingawa nimewaambia hadi 
kesho watapatikana zaidi ya arobaini na watano.‖ 
―Ok! We‘ umeamuaje?‖ 
―Hakika sifurahii!‖ 
―Nani mwingine anajua kuhusu hili?‖ 
―Balonzi.‖ 
―Hawajasema hao watu watawafanya nini?‖ 
―Hapana. Nadhani wanataka kuwapa fedha.‖ 
―Hakuna kilichoharibika. Waache walete hiyo hela hala-
fu sisi wenyewe tutaamua,‖ alisema Ramin. Hasheem 
alimgeukia Ramin macho yao yakakutana. 
―Unawajua wanaoleta hizo hela?‖ Aliuliza Hasheem aki-
jaribu kumtahadharisha. 
―Yeyote atakayeleta.‖ Ramin alijiamini.  
Bado Hasheem alimwangalia Ramin usoni kama ali-
yemuonya. Kichwani yalipita maswali mengi kwa 
mkupuo mmoja lakini swali moja tu lilijirudia mara 
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nyingi. Ramin alijuaje kinachoendelea?  
 
Katika mchakato huu, mtu pekee kuambiwa hatua zote ni 
Balonzi. Huyo aliambiwa siku ya kwanza kwa kupigiwa 
simu na hao watu. Hasheem alimfuata ili kumtaka ushauri 
juu ya ama akakutane nao au la. Balonzi alimshauri akaku-
tane nao lakini akiweka sharti la kufahamishwa kila 
kitakachojadiliwa. Sasa leo ghafla namna hii Ramin ame-
fahamu kila kitu tena ndani ya muda mfupi tu. Alitaka ku-
muuliza alivyoujua mchakato huo lakini alitulia hadi 
wamalize mazungumzo yao. 
 
―Ramin, nihakikishie kwamba hautamwambia Kanyika wa-
la Kikoti jambo hili.‖  
―Kanyika ndiye Rais wa Chuo hiki ndiyo 
maana wanahangaika. Hawamuwezi kwa 
hoja na siasa zake. Kwa hiyo, tunachoku-
baliana mimi na wewe na Balonzi na hao 
watu hamsini au mia moja, ni kuhakikisha 
Kanyika anashinda,‖ alisema Ramin. Ali-
weka msisitizo katika kila neno lake. Hash-
eem alivuta pumzi ndefu akazibana mapa-
funi mwake kwa sekunde kadhaa kisha 
aliziachia. 
―Hili jambo unalichukulia kama mchezo 
wa kuigiza sio?‖ Alifoka Hasheem. 
―Haliwezi kuwa maigizo. Nakuhakikishia 
watakuja kuharibu taswira ya chuo hiki 
kwa mambo ya kipuuzi kama haya.‖ 
Ramin aliwaka. Macho yake makubwa yali-
zunguka chumbani mule kwa haraka. 
―Mambo haya yanapita. Kanyika kutoku-
wa Rais hakutampunguzia maungo yake.‖ Woga ulim-
wingia Hasheem. Alijikuta anajuta kujiingiza katika mambo 
ambayo hayakuelezwa kwenye fomu za kujiunga na chuo. 
Hofu yake kubwa ilikuwa katika kitakachotokea baada ya 
mchakato huu. Mipango ya Ramin haikumruhusu kuamini 
kwamba atakuwa salama iwapo Kanyika atashinda. Alijiona 
katikati ya watu wanne wenye kuogofya. Atawaambia nini? 
Alijiuliza.  
―Ni kama vile Kituka kutokuwa Rais hakutampunguzia 
maungo yake,‖ Ramin naye alisema kwa dharau. 
 
―Ok! Ramin. Tusianzishe malumbano yasiyokuwa na tija. 
Hili jambo mi‘ binafsi silifurahii na silipendi. Tufanyaje?‖ 
Aliuliza Hasheem. 
―Niachie mimi. Kukipambazuka nikutanishe na Balonzi 

kisha nitajadiliana naye. Hao watu hamsini wa-
tapatikana na zaidi ikibidi,‖ Ramin alijibu. 
―Sawa. Ila lipo jambo moja nataka kulifahamu.‖ 
―Jambo lipi?‖ 
―Hili jambo umelijuaje?‖ 
―Ha ha ha ha haaa!‖ Badala ya kujibu, Ramin alian-
gua kicheko hata Hasheem naye alicheka. 
―Mtu wa mwisho kuzungumza naye ni nani?‖ Aliuli-
za Ramin. 
―Kwa hiyo, Balonzi ndiye amekuambia?‖ Hasheem 
alishtuka.  
―Ndiye mtu wa mwisho kuzungumza naye?‖ 
―Ndiyo! Ni yeye,‖ Hasheem alijibu. 
―Una uhakika?‖ Hasheem, badala ya kujibu, alitoa 

simu yake iliyokuwa mfukoni. Alian-
galia mtu wa mwisho kuongea naye. 
Alipotazama kioo cha simu akataha-
ruki. Haraka alimgeukia Ramin kisha 
alitazama tena kwenye simu asiamini 
alichokiona. Simu ya mwisho ali-
yoongea nayo ilikuwa namba ya 
Ramin. Wakati ule alipopokea simu 
ya wale watu kujulishwa kuwa wame-
fika naye alitoa simu kumtaarifu 
Balonzi ambaye alishamwambia ujio 
wao mapema sana. 
 
―Jamaa wameshafika naenda kukuta-
na nao. Tukutane room baada ya mu-
da.‖ Aliyakumbuka na maneno ali-
yoyasema. 
―Kwa hiyo tumeshaelewana?‖ Aliuli-

za Hasheem. 
―Kwa asilimia mia moja,‖ Ramin alijibu. Waliagana 
Ramin akaondoka. 
 

❦ 
 Thebby alikaa kushoto na upande wa kulia 
alikaa Alvie. Katikati yao alikaa Nyambuna. Kawai-
da yao kila walipokutana hukaa hivi. Nyambuna ni 
mtu mzima wakati Thebby na Alvie walikuwa wari 
wadogo wa umri wa kati. Hiyo ndiyo sababu walim-
wita shangazi kila walipomwona au kuongea naye 
simuni. Aliwapenda sana kiasi cha kutamani kuwa 
nao kila mara. 
 
―Shangazi, leo hujaenda kwa mjomba?‖ Thebby ali-
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uliza kwa utani. Badala ya kujibu swali aliloulizwa, 
Nyambuna alitabasamu. Tabasamu ambalo liliupamba 
uso wake hata kuonekana mwari wa miaka ishirini na 
saba ilhali ameshakunja makumi manne na nusu. 
 
―Mjomba wenu amepata likizo,‖ alijibu Nyambuna 
katikati ya tabasamu lake. Walicheka kwa pamoja 
wakagongesheana vidali. 
―Shangazi!‖ Aliita Alvie kama aliyetaka kusema jambo 
na sasa alitaka umakini wake. 
―Niambie mwanangu,‖ Nyambuna alimwitikia.  
―Nitakuwa First Lady wa chuo very soon,‖ Alvie 
alisema. Wote kwa pamoja, kama walioambizana, 
waliangua kicheko.  
―Yaani nyie watoto mna mambo kweli,‖ Nyambuna 
alisema halafu aliuliza, ―Na wewe utakuwa nani?‖ Ali-
mgeukia Thebby. 
―Mke wa Waziri Mkuu huitwaje?‖ Thebby aliuliza. 
―Mh!‖ Nyambuna aliguna. Kimya kilichukua nafasi ya 
mazungumzo yao japo kwa muda mfupi. Kisha Nyam-
buna aliuliza, ―Hivi, huwa mnawasaidia wenzenu kufan-
ya kampeni?‖ 
―Kusema kweli…‖ alisema Alvie huku akiuweka mkono 
begani kwa Nyambuna. Alimgeukia kumwangalia usoni 
kisha aliendelea,‖… mi‘ na siasa kama usingizi na 
kitanda chenye kunguni. Sijui tu huwa wanamaanisha 
nini wakisema siasa.‖ 
―Siasa ni mchezo unaochezwa na watu wanaotaka 
madaraka kwa ajili ya watu wengine.‖ Nyambuna alimu-
wahi. Kimya kingine kilifuata. Ni kama vile walitaka 
kuendelea na maongezi yao lakini hakuna aliyetaka 
kuanzisha maongezi hayo.  
 
―Nimemsikia Kanyika akisema anafikiria kujitoa.‖ Hati-
maye Alvie alisema. Nyambuna alishtuka. Aliushika 
mkono wa Alvie uliokuwa begani akautoa. Alimgeukia 
akamtazama usoni. 
―Unasemaje? Kwa nini ajitoe?‖ Maswali mfululizo 
yalimtoka Nyambuna. 
―Anasema Kituka anapewa sapoti kubwa na Chuo,‖ ali-
jibu Alvie uso wake ukiwa chini. Furaha iliondoka mion-
goni mwao. 
―Haitoshi kuwa sababu ya kumfanya ajiondoe,‖ alisema 

Nyambuna kwa masikitiko. Sikitiko lake halikuwa dogo, 
lilikuwa kubwa kuuzidi ukubwa wenyewe. Katika moyo 
wake, alimchagua Kanyika kuwa Rais wake. Mara 
kadhaa alimfanyia kampeni alipokutana na watu aliowe-
za kuwaambia neno wakamuelewa. Taarifa za Alvie 
zilimvunja moyo. Alitamani siku moja amuone kijana 
huyo akiwa juu zaidi ya urais wa Chuo. Alipenda namna 
alivyoweza kujieleza. Aliupenda wepesi wake katika hoja 
zake. Sasa anataka kujitoa kisa hana sapoti ya Chuo? Ni 
sapoti gani aliyoihitaji? Alijuliza. 
 
―Mpigie simu mwambie nataka kukutana naye,‖ alisema 
Nyambuna. Alvie alichukua simu. Alibonyeza bonyeza 
kisha aliweka sikioni. 
―Kanyika, shangazi anataka kuzungumza na wewe,‖ 
alisema Alvie akakata simu. 
 

❦ 
UCHAGUZI KESHO 
Asubuhi iliyofuata hali ilikuwa shwari. Mlango wa 
chumba namba 111 katika Block 1 uligongwa. Baada ya 
sekunde chache ulifunguliwa. Juliana mbele Christopher 
nyuma waliingia chumbani humo. Chumbani waliwaku-
ta Shafi Kituka na Jonta Nyamwaro wakiwasubiri. 
―Kumekuchaje ndugu zangu?‖ Aliuliza Kituka.  
―Na makucha yake!‖ Alidakia Nyamwaro. Walicheka. 
―Enhee! Tunaanzia wapi na tunamalizia wapi?‖ Kituka 
aliuliza baada ya kicheko. 
―Ratiba inasemaje?‖ Christopher naye aliuliza. 
―Hii hapa,‖ alisema Jonta Nyamwaro akikimbilia mezani 
haraka na kurudi na karatasi. 
―Ni sehemu mbili tu; tunaanza na College of Education 
kisha tunamalizia uwanja wa nyumbani kwa Wanashe-
ria,‖ alisema Christopher baada ya kuipokea ratiba kuto-
ka kwa Nyamwaro. 
―Upande wa pili nao vipi?‖ Kituka aliuliza tena. 
―Ratiba ile iko wapi?‖ Christopher aliuliza akimgeukia 
Juliana. Juliana, kwa muda mfupi, aliufikia mkoba wake 
alioupachika mgongoni. Aliufungua akatoa karatasi. 
―Ni kinyume chake – wanaanzia College hii kisha 
wanaenda kumalizia Education,‖ alisema Juliana 
akiikunja ile karatasi na kuirudisha mkobani mwake. 
―Hii ndiyo fainali ndugu zangu. Ukisikia tonge la mwi-
sho hukomba mboga ndilo hili,‖ alisema Kituka kabla 
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ya kuendelea, ―Leo ndiyo siku ya kumwaga sera zote zilizo-
baki. Ndiyo siku ya kuhakikisha tunaua upande wote ule 
asibaki mtu hata mmoja akipumua, labda kwa msaada wa 
mashine.‖ Kimya kilifuata.  
 
 Kila mmoja alizama kwenye tafakuri. Kama alivyo-
sema Kituka, hiyo ilikuwa fainali. Ilikuwa siku ya kuvuna 
mbivu au mbichi. Siku ya kujua kama watavuna wali-
chostahili au la. Wakati fulani, fikra zilimwambia hii ni vita 
– ni vita kubwa. Vita iliyohitaji ushindi. Yeyote anaweza 
kushinda ikiwa amejiandaa vizuri. Na, zaidi ni vita ili-
yohitaji silaha sio kali tu bali za kisasa. 
―Kila kitu kimetayarishwa?‖ Hatimaye aliuliza Kituka 
baada ya kimya kirefu. 
―Kila kitu kipo mstarini; kuanzia gari la matangazo, watu 
wa burudani na mabango mapya yanabandikwa kila baada 
ya dakika kumi,‖ alisema Christopher. 
―Vizuri,‖ aliafiki Kituka na kuuliza, ―Kuna lolote kutoka 
kwa Kirusi chako?‖ 
―Mpendae ameshapanga mambo yake tayari,‖ alijibu Chris-
topher. 
―Kama ndivyo, tukajiandae kwa ajili ya kumaliza jambo 
hili,‖ alisema Kituka. Kikao kilivunjwa kila mmoja aliingilia 
njia yake. 
 

❦ 
 Balonzi aliingia darasani alimozoea kukutana na 
Hasheem. Lakini alishtuka badala ya kumkuta Hasheem 
kama walivyofanya alimkuta Ramin amejaa tele. Ilikuwa 
baada ya kukubaliana kati ya Hasheem na Ramin usiku uli-
opita kwamba asubuhi inayofuata Ramin akutane na 
Balonzi. Mshtuko wa Balonzi haukuwa kitu kwa Ramin. 
alijitahidi kuuficha akidhani Ramin alikuwa na mambo 
yake na baada ya muda ataondoka. 
―Balonzi!‖ Aliita Ramin. 
―Vipi Ramin, mbona asubuhi sana uko humu na uko peke 
yako?‖ Balonzi aliuliza. Ramin alikaribia kucheka kwa swali 
hilo. Alijizuia. 
―Njoo tuzungumze ndugu yangu,‖ alisema Ramin 
akichanua tabasamu. Balonzi alishtuka tena. Mshtuko huo 
ulimstaajabisha Ramin. 
―Ni mambo ya kawaida tu Balonzi, usishtuke.‖ Balonzi 
kama aliyefumwa na mke wa mtu, alisogea alipoketi 
Ramin. Naye aliketi. 
―Ni mambo ya kawaida tu ndugu yangu yasikushtue,‖ 
alisema Ramin. Balonzi alitulia. 
 ―Umepata watu wangapi hadi sasa?‖ Ramin aliuliza. Un-

gemwona Balonzi alivyoshtuka hungedhani kama 
alikuwa shababi. Moyo ulimwenda mbio kama ali-
yefukuzwa. Haraka aliwaza huenda Hasheem ali-
muuza kwa Ramin juu ya mpango wao. Tamaa ya 
fedha ilikaribia kumtokea puani. Alijua kama taarifa 
zimemfikia Ramin zitamfikia Kikoti. Kwa sababu 
Ramin na Kikoti ni wanachama wa chama pinzani. 
Mara nyingi wamekuwa wakisuguana katika masuala 
ya siasa. ―Hasheem ni msaliti,‖ alijisemea moyoni. 
―Watu wa nini?‖ Aliuliza badala ya kujibu. 
―Balonzi, nafahamu kila kitu. Niambie tu umewapa-
ta watu wangapi?‖ Kama Polisi, Ramin alimkazia 
macho Balonzi. Balonzi alikwama. 
―Mh!‖ Balonzi aliguna. Kijasho kikamvuja. 
―Sikiliza,‖ alisema Ramin. Kisha aliendela, 
―Hasheem ameniambia kila kitu. Naomba 
nikuhakikishie na nikutoe wasiwasi, jambo hili haku-
na anayelijua zaidi yetu sisi – mimi, wewe na Hash-
eem. Na, nakuhakikishia pia hakuna atakayejua zaidi 
yetu sisi labda kama umewambia mtu mwingine.‖ 
―Hapana! Sijamwambia mtu,‖ alisema Balonzi 
akishusha pumzi. Alipuna jasho kwenye paji la uso 
akasema, ―Kanyika hapendwi kwa sababu ya Kikoti. 
Nadhani unalifahamu hilo.‖ 
―Ndiyo. Nalifahamu,‖ alisema Ramin halafu akauli-
za, ―Nawe humpendi pia?‖ Badala ya kujibu, 
Balonzi aliinamisha kichwa chini. 
Ramin hakumjali. Alijikohoza kidogo kulegeza koo 
akaendelea, ―Ukweli Kanyika anatosha kuwa rais na 
Kikoti makamu wake. Hawa wanaotaka kufanya 
jambo hili lengo lao wamuweke Kituka na Nyam-
waro. Hii ni serikali ya chuo na mambo yake ya-
naishia chuoni. Kwa nini watu wa nje ya chuo wa-
tuharibie?‖ 
―Hata mimi nimeshangazwa sana,‖ alisema Balonzi. 
―Hapa tunakubaliana na tutakachokubaliana ndicho 
kitakachofanywa. Hao watu wanataka kutuharibia 
uchaguzi wetu. Tusikubali, ‖ alisema Ramin. 
―Tumechelewa Ramin,‖ alisema Balonzi kwa sauti 
ya chini iliyokata tamaa. 
―Hatujachelewa ndiyo maana mwanzo nilikuuliza 
nani mwingine anajua hili ukasema hakuna zaidi 
yetu. Si ndio?‖ 
―Ndiyo.‖bus 

Itaendelea toleo lijalo... 
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